Tính khấu hao TSCĐ

• Thread starter nguyennhung245
  • Ngày gửi
N

nguyennhung245

Sơ cấp
12/7/14
10
2
3
35
vinh phuc
Các anh chị cho em hỏi ạ? Em làm nội bộ cho 1 Công ty, vậy khi mua TSCĐ về hoặc xây dựng nhà xưởng... liên quan đến TSCSS thì em trích luôn vào CP DN hay vẫn để theo dõi 211 và trích KH ạ, vì Cty cổ phần có góp vốn, nếu treo 211 và trích KH thì có bị hơn thiệt cho các cổ đông ko ạ? Vì làm nội bộ nên em phải cân nhắc ạ? Em cảm ơn ạ!
!!

• Like
Reactions: hoang lao ta
Khóa học Quản trị dòng tiền
hoang lao ta

hoang lao ta

Cao cấp
15/9/07
372
178
43
thanh pho hoc chi minh
Em phải tổng hợp vào 211.
Các cổ đông có bị thiệt không khi theo dõi khoản chi phí này trên 211 là 1 câu chuyện phức tạp. Phần đa, nếu ai thoái vốn sớm thì hưởng lợi, ai ở lại đến khi bị kiểm tra sẽ bị thiệt. Bạn chưa hiểu thì tốt nhất nên làm đúng, đừng vội nghĩ thiệt hơn vào lúc này
Bạn phải biết: quy định về điều kiện đưa vào TK 211 được quy định rất khắt khe vì nó ảnh hưởng đến chi phí đưa vào khi tính thuế TNDN chứ không phải tùy tiện chuyển vào chi phí (bạn xem thêm thông tư 45 và thông tư 78 để hiểu thêm nhé)

N

nguyennhung245

Sơ cấp
12/7/14
10
2
3
35
vinh phuc
Nhưng anh ơi, nếu cổ đông góp vốn thì tính KH lâu như xây nhà xưởng KH tận hơn 20 năm thì khi công ty làm ăn ko tốt họ rút vốn thì thiệt cho Công ty quá vì gần như tính KH lâu như vậy, cổ đông góp vốn như kiểu thuê nhà xưởng ạ, còn nếu tính vào Chi phí DN thì công ty sẽ lỗ ít nhất phải 5 năm may ra mới có lãi bù lại ạ? Em làm nội bộ nên khó quá ko biết tính ntn ạ? Mong các anh chị giúp đỡ ạ!

hoang lao ta

hoang lao ta

Cao cấp
15/9/07
372
178
43
thanh pho hoc chi minh
ví dụ xây nhà xưởng hết 10 tỷ. Khấu hao như bạn là 20 năm vậy mỗi năm phí khấu hao sẽ là 500 triệu.
- Nếu không tính khoản này, công ty bạn lãi 1 tỷ. Đưa khấu hao 500 triệu vào, công ty bạn lời 500 triệu. Có thể chia cho cổ đông
- Nếu đưa thẳng chi phí nhà xưởng 10 tỷ vào, công ty bạn lỗ 9,5 tỉ, không chia được tiền lời cho cổ đông. Sau này quyết toán, thuế sẽ loại bỏ phần chi phí này vì nó không hợp lý, và phần thuế của 500 triệu sẽ bị truy thu cùng các khoản nộp chậm, nộp phát khác.
DN phải thực hiện theo đúng luật kế toán và các văn bản quy định liên quan đến thuế chứ không phải muốn làm gì thì làm bạn ạ. Như ví dụ trên, năm nay lời 1 tỷ, bạn đưa 1 tỉ trong 10 tỷ nhà xưởng vào cũng không được, năm sau, bạn lời 3 tỷ, bạn cũng chỉ có thể đưa vào 500 triệu. Nếu bạn lời chỉ có 300 triệu thì bạn vẫn phải đưa vào 500 triều khấu hao này chứ không được đưa vào 300 triệu
Khi đã góp vốn, tiền đã vào túi công ty, hình thành nên TSCĐ, giờ cổ đông muốn góp vốn thì bạn đưa cho họ 1 bức tường là xong, hihi

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA