Hỏi về chế độ bảo hiểm thai sản

• Thread starter ketoanlethanh410
  • Ngày gửi
K

ketoanlethanh410

Sơ cấp
25/2/19
21
2
3
32
Cả nhà ơi giúp em với ạ
chị gái e dự sinh ngày 2/9/2019. Hiện đang làm ở 1 cty và định nghỉ việc cuối tháng 2 này. Chị bảo e là đang đóng BH được đến hết tháng 2/2019 ở cty cũ nhưng vì dính mấy ngày nghỉ tết nên đang không biết tháng 2 đã được đóng ở cty đó chưa. Chị đang muốn nghỉ và đóng bên cty em 1 vài tháng cho đủ hơn 6 tháng đi có được không ạ? Hay bắt buộc phải đóng bên e đủ 6th trở lên trc khi sinh mới được hưởng ạ? Cả nhà giúp e với

Khóa học Quản trị dòng tiền
Hoa_Tình

Hoa_Tình

Sơ cấp
28/8/18
19
2
3
30
Theo quy định, để được hưởng chế độ thai sản lao động nữ đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 06 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con. => không quy định phụ thuộc nơi đóng hay thời gian đóng gián đoạn.
Chị bạn dự sinh 2/9/2019 thì khoảng thời gian 12 tháng trước khi sinh = 9/2018 - 8/2019. trong khoảng thời gian này chị bạn đóng BHXH từ đủ 6 tháng trở lên thì được hưởng chế độ về thai sản.

• Like
Reactions: thong199
K

khoangtroilang

Sơ cấp
18/10/18
7
1
3
cứ đóng đủ 6 tháng là ok phải ko chị Hoa_Tình

Hoa_Tình

Hoa_Tình

Sơ cấp
28/8/18
19
2
3
30
Trong khoảng thời gian 12 tháng trước sinh nêu trên, chị bạn đóng BHXH từ đủ 6 tháng trở lên thì chị của bạn được hưởng chế độ thai sản. theo dữ liệu bạn cung cấp thì chị gái bạn đóng BHXH các tháng 9,10,11,12/2018 và 1,2/2019 (đủ 6 tháng) => chị bạn đủ điều kiện hưởng chế độ thai sản:
- chị bạn nghỉ việc luôn từ tháng 2/2019 ở nhà hoặc đi làm tiếp ở công ty bạn thì hồ sơ nộp, thời gian tính hưởng chế độ thai sản sẽ khác nhau. Chị bạn quyết định thế nào rồi hỗ trợ chị ấy cho kịp thời để đảm bảo quyền lợi.
P/S: khi chị gái bạn nghỉ việc ở công ty cũ thì sẽ được chốt sổ BHXH => chị gái bạn sẽ biết được tháng 2 có đóng BHXH hay không thôi.
Trân trọng./.

Sửa lần cuối:
Luti Phạm

Luti Phạm

Cao cấp
Chị bạn làm đến hết tháng 2 nên quy định là công ty phải đóng BH cho chị bạn đến hết tháng 2 rồi nhé. Theo như bạn nói thì 12 tháng trước sinh của chị là từ tháng 9/2018- 8/2019, vậy tính đến hết tháng 2 là đóng được 6 tháng rồi, nếu đủ rồi thì bạn ngừng đóng đi vì chị ý bầu to rồi mà vào công ty bạn đóng có 1,2 tháng lại nghỉ thì BH chắc chắn sẽ nghi là trục lợi

K

ketoanlethanh410

Sơ cấp
25/2/19
21
2
3
32
Dạ em cảm ơn cả nhà ạ. Vì tháng 2 có mấy ngày nghỉ tết với chị e hay phải đi khám phải nghỉ không lương nhiều ngày. May mà vẫn đủ 14 ngày đi làm để được đóng bảo hiểm ạ hi

T

thukimtrang

Sơ cấp
15/5/12
3
0
1
Nghệ An
Mọi người trả lời giúp em với ạ
Theo chế độ hưởng thai sản năm 2019, trường hợp cả vợ và chồng cùng tham gia bảo hiểm mà người vợ được hưởng chế độ thai sản thì người chồng có được hưởng chế độ thai sản không ? (bao gồm ngày nghỉ và tiền trợ cấp). Và giấy tờ người chồng cần nộp là gì ạ?

M

Mina2601

Sơ cấp
29/8/19
2
1
3
34
Vợ được hưởng rồi thì chồng không được hưởng 2 tháng lương cơ sở nữa đâu bạn ah.
Chồng chỉ được hưởng 5 hay 7 ngày nghỉ khi vợ sinh (sinh thường hay mổ) thôi, Giấy chứng sinh +sổ hộ khẩu, or giấy khai sinh con. (nộp sớm trong 30 ngày thui nha)

• Like
Reactions: thukimtrang

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA