Kế toán trưởng chỉ ký báo cáo tài chính nhưng không làm việc trong năm được quyết toán chịu trách nhiệm như thế nào về số liệu của doanh nghiệp

• Thread starter Wildflowers19
  • Ngày gửi
W

Wildflowers19

Sơ cấp
9/3/19
1
0
1
36
Xin chào các bạn. Mình có một câu hỏi muốn nhờ các bạn giải đáp giúp. Mình bắt đầu công việc kế toán trưởng sau tháng 1/2019 tức là sau ngày kế thúc kỳ kế toán năm 2018. Theo quy định của Luật Kế Toán và Nghị định 174/2016/NĐ-CP, kế toán trưởng, phụ trách kế toán mới chịu trách nhiệm về công việc kế toán của mình kể từ ngày nhận bàn giao công việc. Kế toán trưởng, phụ trách kế toán cũ vẫn phải chịu trách nhiệm về công việc kế toán trong thời gian mình phụ trách. Như vậy toàn bộ chứng từ, sổ sách của năm tài chính 2018 là do kế toán trưởng cũ thực hiện. Mình chỉ thực hiện chuẩn bị và ký tên trên báo cáo tài chính 2018 dựa trên số liệu sổ sách kế toán. Như vậy nếu có sai sót, sai lệch về chứng từ, số liệu ghi sổ thì ai sẽ là người chịu trách nhiệm pháp lý? Mình không rõ điều này có được quy định cụ thể ở đâu không. Nhờ các bạn chỉ giáo. Xin cảm ơn.

Khóa học Quản trị dòng tiền
Thanh Nam

Thanh Nam

Admin
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
24/4/03
3,314
1,123
113
HCM
www.famaconsulting.vn
Có ký thì có chịu trách nhiệm. Không ký thì không chịu trách nhiệm. Nếu có vấn đề thì bạn chỉ lập hộ và không ký KTT

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA