Hạch toán trong vận tải quốc tế

• Thread starter Swan1990
  • Ngày gửi
S

Swan1990

Sơ cấp
10/3/19
3
0
1
33
Hi mọi người !

Em làm bên vận tải hàng hoá quốc tế ( forwarder ), công ty em mua cước vận tải từ các công ty forwarder ở nước ngoài và nâng giá lên bán lại cho khách hàng tại Việt Nam.
Mỗi khi kết thúc 1 lô hàng, đại lý gửi debit/ credit và công cty em sẽ gôm nhiều lô hàng như thế và thanh toán 1 lần. Có khi mấy năm mới tra 1 lần do số tiền không nhiều.
Theo em thì debit / credit note tháng nào / năm nào đều phải đưa vao chi phí năm đó ( dù đã trả tiền hay chưa trả tiền cho đại lý ) nhưng anh kế toán dịch vụ nói là debit/ credit không đu căn cứ làm chi phí hợp lý nên khi nào thực tế e có mang tiền đi trả thì mới hạch toán được. Và phần này ko kê khai đc trong doanh thu bán ra vì khoản này là doanh nghiêpnđnag thu hộ nước ngoài. Chỉ kê khai khoản hoa hồng đc hưởng mà thôi
Theo e thì e là doanh nghiêp vân tải, đầu vào của em là debit của đại lý và đầu ra là hoaa đơn xuất ra là xuất cho KH tai VietNam.
Có anh chi nào rành trong lãnh vực này thông não giùm e vs ah . :(( E dang hoang mang qua, e cam on nhiều ah.

Khóa học Quản trị dòng tiền
S

Swan1990

Sơ cấp
10/3/19
3
0
1
33
Có anh chi nào rành bên forwarder không, giải đáp giúp em voiiiiiiii.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA