Khấu hao TSCĐ, năm sau khác năm trước có được không?

  • Thread starter KiếnTri
  • Ngày gửi
K

KiếnTri

Sơ cấp
4/3/19
4
0
1
22
Em nhờ các bác giúp em!

DN em có đầu tư máy móc thiết bị rất nhiều. Năm đầu mới thành lập nên chưa sử dụng mấy, máy móc thiết bị chưa hao tổn nhiều nên em tạm trích 10 năm. Sang năm dự tính sẽ phát triển mạnh và mấy cái máy này hoạt động 24/24 khủng khiếp, em định khấu hao lại 5 năm. Năm đầu kệ nó, từ năm sau còn bao nhiêu trích 4 năm. Như thế có được không ạ? và em phải làm thế nào?

Em cảm ơn các bác!
 
hoang lao ta

hoang lao ta

Thành viên thân thiết
15/9/07
344
155
43
thanh pho hoc chi minh
  • hoang lao ta

    hoang lao ta

Bạn nghiên cứu thông tư 45 về tài sản cố định nhé. Ở đó quy định rõ vấn đề của bạn đó
 
K

KiếnTri

Sơ cấp
4/3/19
4
0
1
22
Em nhờ anh chị nào biết rõ trợ giúp cho em với ạ.
 
T

tao92

Sơ cấp
9/6/13
13
0
1
27
Bắc ninh
Căn cứ Thông tư 45/2013/TT-BTC tại Điều 10 Khoản 3, Điểm c quy định về thay đổi thời gian trích khấu hao tài sản cố định như sau:
“c) Doanh nghiệp chỉ được thay đổi thời gian trích khấu hao TSCĐ một lần đối với một tài sản. Việc kéo dài thời gian trích khấu hao của TSCĐ bảo đảm không vượt quá tuổi thọ kỹ thuật của TSCĐ và không làm thay đổi kết quả kinh doanh của doanh nghiệp từ lãi thành lỗ hoặc ngược lại tại năm quyết định thay đổi. Trường hợp doanh nghiệp thay đổi thời gian trích khấu hao TSCĐ không đúng quy định thì Bộ Tài chính, cơ quan thuế trực tiếp quản lý yêu cầu doanh nghiệp xác định lại theo đúng quy định.”
Căn cứ theo quy định trên:
  • Doanh nghiệp được phép thay đổi thời gian khấu hao tài sản cố định một lần đối với mỗi một tài sản.
  • Việc thay đổi thời gian khấu hao tài sản cố định không được vượt quá tuổi thọ kỹ thuật của tài sản và thời gian khấu hao tài sản vẫn năm trong khung thời gian khấu hao tại phụ lục 01 Thông tư 45/2013/TT-BTC.
  • Không làm thay đổi kết quả sản xuất kinh doanh từ lãi thành lỗ hoặc ngược lại tại năm quyết định thay đổi.
 

Thành viên trực tuyến

  • Huyền Mia
  • vmcco

Xem nhiều