BHXH THAI SẢN

• Thread starter Hoa_Tình
  • Ngày gửi
Hoa_Tình

Hoa_Tình

Sơ cấp
28/8/18
19
2
3
30
Chào anh/chị trong diễn đàn.
Em có vấn đề về Thai sản cần ý kiến đóng góp của anh/chị với ạ.
1. Công ty em có lao động nữ dự sinh 7/5/2019, chị ấy thực nghỉ 10/4/2019 thì em báo giảm thai sản tháng 4 thì chị ấy có được hưởng chế độ thai sản không ạ? (chị ấy đóng BHXH liên tục từ năm 2017 đến nay)? có chị kế toán bảo em làm vậy là sai, khi nào chị lao động sinh mới báo giảm?
2. Nộp hồ sơ thai sản cho cơ quan bảo hiểm có nhất thiết là phải chờ đến ngày chị ấy đi làm lại mới đi nộp (trong vòng 45 ngày), mình có thể nộp sớm hơn được không ạ?
P/S: vì chưa làm thai sản bao giờ nên em lo lắng sai sót của mình ảnh hưởng đến quyền lợi của người lao động nên mong anh chị hỗ trợ em với ạ.

Khóa học Quản trị dòng tiền
NhungNhungGau

NhungNhungGau

Sơ cấp
10/12/18
10
2
3
33
1, Người lao động thực nghỉ ngày nào thì bạn báo giảm nghỉ thai sản ngày đó. Tháng 4/2019 thì NLĐ không phải đóng BH. Thời gian nghỉ thai sản 6 tháng bắt đầu tính từ ngày 10/04/2019.
2, Khi nào NLĐ có giấy chứng sinh hoặc giấy khai sinh thì bạn làm hồ sơ thai sản nộp cho BHXH quận được rồi. Không nhất thiết là phải đi làm lại mới làm chế độ.

• Like
Reactions: Hoa_Tình
hocviecchuaxong

hocviecchuaxong

Cao cấp
8/6/16
1,952
748
113
35
1. Điện thoại hỏi Bộ Phận Chế Độ Thai Sản cách giải quyết. Nhưng dự sinh ngày 7/5 thì theo đúng là bạn bảo giảm sau ngày 20/4 để tính vào tháng 5 nên mới nói bạn đt hỏi BHXH cho chắc.
2. Nộp hồ sơ thai sản sau khi sản phụ sinh con có giấy khai sinh...cũng được.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA