Cách hạch toán thuế để làm BCTC huhu

• Thread starter thucquyenbong
  • Ngày gửi
T

thucquyenbong

Sơ cấp
20/3/19
8
2
3
23
Xin chào mọi người, nhờ mọi người tư vấn giúp

Bên mình là cty bán sim số, thẻ cào điện thoại cho các nhà mạng.
Hàng tháng bên mình được nhà mạng chi tiền hoa hồng và xuất hđ hoa hồng lại cho nhà mạng.

Trường hợp 1 (mạng mobifone): Tiền hoa hồng đó nhà mạng chia thành 2 khoản: 1 là hoa hồng bán hàng đưa bằng tiền mặt, mình hạch toán N111/ C511, C3331 (511 phải đóng thuế TNDN 20%)
và hoa hồng điểm bán họ ko đưa bằng TM hay CK mà họ nạp vào Eload để mình bắn nạp vào sim cho khách, vậy mình phải hạch toán N ?/C511,C3331 (phần này có phải đóng TNDN 20% ko hay đc đưa vào CP N632/C?)

Trường hợp 2: (mạng Vinaphone): Hoa hồng họ bắn vào TK Eload chứ ko đưa TM hay CK và yêu cầu mình xuất hđ hoa hồng cho họ nội dung" chi phí hình ảnh tháng..." hình thức thanh toán "hàng hóa), tháng sau họ xuất lại 1 hđ giá trị tương tự ghi nội dung" Thẻ cào điện tử" hình thức thanh toán "Bù trừ".

Vậy khi mình xuất hđ cho họ đã chịu thuế TNDN 20% rồi, giờ cái hđ đầu vào thẻ cào điện tử đó mình phải hạch toán thế nào, nếu nhập vào là hàng hóa và xuất bán ra thì phải chịu thuế GTGT một lần nữa sao ???

Rất mong được mọi người giúp đỡ , mình cám ơn

Khóa học Quản trị dòng tiền
hoang lao ta

hoang lao ta

Cao cấp
15/9/07
372
178
43
thanh pho hoc chi minh
Khi bạn xác định số tiền, giá trị cần thu, hạch toán Nợ TK 131/ Có 511, Có 333 (thông tin chứng từ ghi nhận theo hóa đơn của công ty bạn)

Khi nhà mạng trả bằng tiền mặt hoặc chuyển khoản Nợ Tk 111/112 Có Tk 131 (ghi nhận theo phiếu thu hay giấy báo có)

Khi nhà mạng trả bằng nạp tiền vào Eload tài khoản của bạn, bạn định khoản: Nợ Tk 156, Nợ 133/Có TK 131 (ghi nhận theo hóa đơn nhà mạng cung cấp cho công ty bạn)

Lúc bắn nạp sim cho khách, thì phần thu tiền của khách là doanh thu của bạn vì phần này là của công ty bạn. Nợ Tk 111 - Có 511 đồng thời ghi nhận Nợ 632, Có 156
Chú ý là: tổng 131 bên nợ và bên có của từng nhà mạng bằng nhau là đúng. Doanh thu bạn ghi nhận 1 lần lúc xác định số tiền hoa hồng cần thu mà không cần quan tâm đến hình thức trả hoa hồng của nhà mạng
Phần bán nạp sim cho khách bao gồm là tiền của công ty bạn và tiền của nhà mạng. xác định cho đúng để tính doanh thu hoa hồng và doanh thu bán hàng của bạn

T

thucquyenbong

Sơ cấp
20/3/19
8
2
3
23
"Khi nhà mạng trả bằng nạp tiền vào Eload tài khoản của bạn, bạn định khoản: Nợ Tk 156, Nợ 133/Có TK 131 (ghi nhận theo hóa đơn nhà mạng cung cấp cho công ty bạn) "
Chỗ này nhà mạng không xuất hóa đơn cho bên em, họ chỉ làm biên bản yêu cầu bên em xuất hđ cho họ thôi ạ.

Phần Eload đưa vào 156 nhưng ko có số lượng, là 1 khoản tiền, khi em nạp cho khách ghi nhận doanh thu nhưng giá vốn phần mềm ko lên số tiền vì ko có số lượng ạ

T

thucquyenbong

Sơ cấp
20/3/19
8
2
3
23
Sao hok ai trả lời em hết dợ hixxx

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA