Hỏi cách hạch toán tài sản

• Thread starter Singleboy
  • Ngày gửi
S

Singleboy

Sơ cấp
5/4/08
36
0
6
46
Vũng tàu
Công ty mình được bồi thường căn hộ chung cư 5 tỷ, trong đó phần bồi thường là 4 tỷ, 01 tỷ phải trả bên kia. Tiền bồi thường 4 tỷ thì không xuất hóa đơn. Vậy bây giờ phải hạch toán tăng tài sản và khoản bồi thường 4 tỷ như thế nào hả các bạn?

Khóa học Quản trị dòng tiền
Truong Nguyen

Truong Nguyen

Vạn sự tùy duyên
28/7/06
3,125
522
113
Hà Nội
tramhuongtuegiac.vn
Vụ này hay à nha, nguyên nhân công ty bạn được bồi thường căn chung cư là gì? Sổ hồng căn chung cư đứng tên ai? Cty bồi thường cho công ty bạn xuất hóa bao nhiêu? Bồi thường có văn bản giấy tờ gì không? Mấu chốt nó nằm ở đây

S

Singleboy

Sơ cấp
5/4/08
36
0
6
46
Vũng tàu
Do xây dựng cao ốc làm nứt tường, hư hỏng văn phòng nên có biên bản họp, thỏa thuận bồi thường. Sổ hồng căn chung cư đứng tên cty mình. Xuất hóa đơn 5 tỷ. Có hợp đồng mua bán căn hộ. Vậy các bạn xem và tư vấn cách hạch toán dùm mình nhé.

L

lam.anh.qlnn

Sơ cấp
13/2/19
4
0
3
em chỉ biết hạch toan mua tscd thôi

M

minh221

Trung cấp
25/4/18
131
31
28
29
1 tỷ trả cho người kia là ai? bên quản lý chung cư hay bên tư vấn (luật sư)? nếu 1 tỷ bồi thường cho quản lý chung cư, cty bạn nhận hộ thì không cần xuất hóa đơn (trường hợp này cty bạn được bồi thường 4 tỷ); nếu bên tư vấn thì 1 tỷ đó phải xuất hóa đơn, khấu trừ thuế TNCN nếu là cá nhân (trường hợp này cty được bồi thường 5 tỷ).

Về hạch toán tiền bồi thường, tùy trường hợp được ghi nhận giảm giá trị tài sản hoặc đưa hết vào thu nhập khác (TK 711).

Trường hợp cty bạn mình thấy tiền bồi thường ghi giảm vào giá trị tài sản hợp lý hơn, vì số tiền bồi thường tương đương giá trị căn nhà cho thấy tài sản bị hư hại nghiêm trọng, thời gian sử dụng căn hộ đã sụt giảm đáng kể so với thời gian tiêu chuẩn ban đầu.

Ghi nợ TK 111, 112
Có TK 338 (nếu 1 tỷ nhận hộ ...)
Có TK 211
Có TK 711 (chênh lệch, nếu tiền bồi thường > giá trị còn lại tài sản).

Tuy nhiên, cách hạch toán tiền bồi thường giảm vào giá trị tài sản ở Chế độ kế toán, TT45, VAS mình thấy hiện chưa quy định rõ nét đối trường hợp của cty bạn, bạn cần tham khảo thêm ý kiến khác.

Sửa lần cuối:

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA