Tại sao hóa đơn trực tiếp không được khấu trừ thuế GTGT?

• Thread starter NguyễnGia.jsc
  • Ngày gửi
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
N

NguyễnGia.jsc

Guest
14/5/07
12
0
0
Hà Nội, Việt Nam
Hi ALL!
Các bác cho em hỏi chút xíu với ạ.
Công ty em làm dịch vụ tổ chức hội thảo cho khách hàng, có thuê hội trường của 1 doanh nghiệp. Doanh nghiệp ấy lại áp dụng phương pháp tính thuế GTGT trực tiếp (công ty em áp dụng PP khấu trừ), nên xuất hóa đơn cho bên em là Hóa đơn bán hàng (HĐ trực tiếp ấy ạ). Tháng vừa rồi, em kê hóa đơn ấy vào báo cáo thuế để được khấu trừ, nhưng cơ quan thuế nói là những chi phí ấy không được khấu trừ thuế, mà chỉ được tính vào chi phí thôi.
Theo em hiểu thì, với hóa đơn bán hàng như thế, đã bao gồm giá trị thuế GTGT trên tổng giá trị trên hóa đơn, và em có thể tách thuế ra để được khấu trừ. Như thế có đúng không ạ?
Các bác giải thích giúp em với. Em cám ơn nhìu nhìu!

Khóa học Quản trị dòng tiền
H

hocvien

Guest
12/5/07
2
0
0
VUNG TAU
Bạn ơi báo chi cục thuế nói vậy là đúng rồi đó. Mình cũng gặp trường hợp như bạn mình không hiểu và thắc mắc cũng được cơ quan thuế trả lời y như bạn. Đến khi mình đi học lớp báo cáo thuế và hỏi thầy về vấn đế trên thầy cũng trả lời như vậy là đúng. Cái đó chì được đưa vào chi phí thôi

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
H

hoangoanh2906

Guest
29/5/07
25
0
0
40
ha noi
theo tớ được biết thì: VAT chia làm 02 loại: Gián Thu và Trực thu, Gián thu tức là thu của người tiêu dùng, nhưng các doanh nghiệp sản xuất ra hàng hóa sẽ thu hộ cho nhà nước khi bán hàng, còn thuế Trực thu là thuế mà nhà nước thu trực tiếp những doanh nghiệp sản xuất ra hàng hóa đó thôi
Vậy Gián thu là VAT được khấu trừ và Trực thu la VAT trực tiếp có phải không các bạn nhỉ?

T

tranthinhung

Guest
23/4/07
1
0
0
Bạch Mai-Hà Nội
Mình cũng mới vào nghề thôi,theo mình được biết thì hóa đơn trực tiếp bạn phải khai báo riêng theo mẫu trực tiếp kèm theo và bạn cộng giá thanh toán đó vào giá trị hàng hóa chưa có thuế ở bảng tổng hợp ấy, còn VAT thì chắc chắn làkhông được khấu trừ rồi. Chúc bạn thành công

tiger2774

tiger2774

Guest
10/1/07
2,517
2
0
49
Vô định
tiger2774.blogketoan.com
theo tớ được biết thì: VAT chia làm 02 loại: Gián Thu và Trực thu, Gián thu tức là thu của người tiêu dùng, nhưng các doanh nghiệp sản xuất ra hàng hóa sẽ thu hộ cho nhà nước khi bán hàng, còn thuế Trực thu là thuế mà nhà nước thu trực tiếp những doanh nghiệp sản xuất ra hàng hóa đó thôi
Vậy Gián thu là VAT được khấu trừ và Trực thu la VAT trực tiếp có phải không các bạn nhỉ?

VAT không có trực thu, bản chất nó là gián thu.
Trực thu ví dụ như môn bài, TNDN, TTĐB....

Hi ALL!
Các bác cho em hỏi chút xíu với ạ.
Công ty em làm dịch vụ tổ chức hội thảo cho khách hàng, có thuê hội trường của 1 doanh nghiệp. Doanh nghiệp ấy lại áp dụng phương pháp tính thuế GTGT trực tiếp (công ty em áp dụng PP khấu trừ), nên xuất hóa đơn cho bên em là Hóa đơn bán hàng (HĐ trực tiếp ấy ạ). Tháng vừa rồi, em kê hóa đơn ấy vào báo cáo thuế để được khấu trừ, nhưng cơ quan thuế nói là những chi phí ấy không được khấu trừ thuế, mà chỉ được tính vào chi phí thôi.
Theo em hiểu thì, với hóa đơn bán hàng như thế, đã bao gồm giá trị thuế GTGT trên tổng giá trị trên hóa đơn, và em có thể tách thuế ra để được khấu trừ. Như thế có đúng không ạ?
Các bác giải thích giúp em với. Em cám ơn nhìu nhìu!

Chí có hóa đơn GTGT mới được phép khấu trừ thuế VAT thui bạn ơi. Hóa đơn trực tiếp thì vui lòng mời anh vào phần chi phí thôi.

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA