mức lương bị thay đổi

• Thread starter thùy giang 18
  • Ngày gửi
T

thùy giang 18

Trung cấp
8/9/18
119
8
18
30
Mọi người giúp em với ạ, em mới vô cty đầu năm 2019 nên e làm bảng lương đóng bh cho nhân viên vs sếp ở mức lương cơ bản là 4tr5, nhưng năm 2018 cty k có ktoan, sếp tự làm bảng lương nên có từ tháng 3-7 sếp để mức lương của sếp vs mọi người là 5tr5, sau đó từ tháng 7-12 sếp lại để mức lương của mọi người là 5tr, giờ e vô làm thì e điều chỉnh lại là 4tr5. Mọi người cho e hỏi là sếp e để mức lương thay đổi như vậy thì có bị sao k ạ, và e cần làm gì để sau này thuế k bắt bẻ dc ạ?

Khóa học Quản trị dòng tiền
Hoaiminhthanh

Hoaiminhthanh

Sơ cấp
8/1/19
12
1
3
Cùng hóng câu trả lời của các cao nhân!

Đoàn Minh Nhật

Đoàn Minh Nhật

Sơ cấp
23/10/18
41
18
8
31
theo kinh nghiệm đang làm về phần này mình có 1 số ý kiến sau. bên mình lương đóng BHXH quy định trên HĐLĐ và mức lương đóng BHXH đã được cty mình đưa ra dựa vào thang bảng lương của công ty. trong trường hợp trong năm mức lương của nhân viên thay đổi là do thay đổi chức vụ công tác, cái này bên mình đều có quyết định bổ nhiệm hay quyết định điều chuyển, nếu bạn đủ hồ sơ chứng minh họ thay đổi mức lương là hợp lý thì thuế k làm gì đc bạn đâu.

• Like
Reactions: thùy giang 18
T

thùy giang 18

Trung cấp
8/9/18
119
8
18
30
Cảm ơn bạn đã chia sẻ kinh nghiệm, khổ nỗi bên mình không bị thay đổi chức vụ gì hết mà sếp tự điều chỉnh để chuyển lương cho tròn số nên giờ mới khổ vậy. Bạn cho mình hỏi chút lương giám đốc đóng bh nên 4tr5 còn lương nhân viên thời vụ 5tr thì có hợp lý k bạn?

Đoàn Minh Nhật

Đoàn Minh Nhật

Sơ cấp
23/10/18
41
18
8
31
lương giám đốc có thể thấp hơn lương nhân viên nếu trong thang bảng lương của công ty bạn bậc của lương nhân viên đó cao hơn bậc của giám đốc, cái bậc này nếu nhân viên hơn giám đốc thì chỉ có hơn bằng cấp thui hoặc với vị trí của nhân viên đó chẳng hạn như kế toán trưởng, kế toán tổng hợp thì có thể bậc cao hơn, còn thực tế thì ít doanh nghiệp nào mà lương đóng bhxh của giám đốc thấp hơn nhân viên đâu bạn.

T

thùy giang 18

Trung cấp
8/9/18
119
8
18
30
Bạn cho mình hỏi xíu, năm 2018, cty mình k đóng bh nên nếu lương giám đốc và lương nhân viên bằng nhau thì có sao k, và năm 2019, cty mình đóng bh cho giám đốc và 1 số nhân viên vp, nên mình để mức lương cơ bản đóng bh là 4tr5, nhưng cộng các phụ cấp thì lương cao hơn nhân viên. Nhưng lương cơ bản của giám đốc so với các nhân viên thời vụ k đóng bh thì lại thấp hơn, như vậy thì có hợp lý k bạn nhỉ

Đoàn Minh Nhật

Đoàn Minh Nhật

Sơ cấp
23/10/18
41
18
8
31
Năm 2018
Liên quan đến thuế: lương giám đốc và nhân viên bằng nhau thì cũng k sao hết
Liên quan đến cơ quan bảo hiểm, sở LĐTBXH ( nếu bị phát hiện): cty bạn vi phạm luật vì không đóng bh cho người lao động
Năm 2019
Nếu cty bạn không xây dựng thang bảng lương thì các mức lương cơ bản đóng BHXH phải quy định rõ trong HĐLĐ.
Còn cái vế sau mình chưa hiểu, nhân viên thời vụ mà không đóng bh thì chỉ có thời vụ từ 1-3 tháng hoặc khoán công việc, nhưng bạn nói lương thời vụ cao hơn lương giám đốc (4tr5) thì còn liên quan tới vấn đề thuế TNCN nữa, vì nếu lươn thời vụ cao hớn 2tr/tháng cần phải khấu trừ 10%, nếu không muốn khấu trừ thì cty phải cho NLĐ làm cam kết thu nhập nữa.

T

thùy giang 18

Trung cấp
8/9/18
119
8
18
30
năm 2018, cty mình k đóng bh nhưng có khấu trừ 10% thuế tncn.
năm 2019, cty mình dưới 10 nhân viên nên mình k làm thang bảng lương. Nhân viên thời vụ bên mình làm dưới 15 ngày công nên k đóng bh và mình cũng có khấu trừ 10% thuế tncn của họ. Nhưng tại mình để lương giám đốc 4tr5 để đóng bh ở mức thấp nhất, trong khi lương cơ bản của nhân viên thời vụ là 5tr thì có bị ảnh hưởng gì k bạn nhỉ

Đoàn Minh Nhật

Đoàn Minh Nhật

Sơ cấp
23/10/18
41
18
8
31
Năm 2018, cty bạn không đóng bhxh thì không đún luật LĐ năm 2012
Năm 2019, lương giám đốc 4tr5 thấp hơn lương nhân viên thời vụ thì cũng k sao đâu bạn, nhưng bạn nên xem lại nhé, NLĐ bên bạn làm việc dưới 15 công để tránh đóng bhxh thì cái này gọi là khoán công việc, vấn đề này lúc trk ông gì bên bhxh có nhắc đến tình trang DN lách luật, trốn đống BHXH, mà mình chưa hiểu là vì sao bạn lại khấu trừ 10% của họ, mặc dù thu nhập của họ trên 2tr nhưng trong năm thu nhập của họ không vượt mức 108.000.000 (chưa có người phụ thuộc) thì cũng k bị khấu trừ ak.

T

thùy giang 18

Trung cấp
8/9/18
119
8
18
30
năm 2018 lúc đó mình k vô làm nên sếp k pt nên cũng k đóng cho nhân viên, còn bên mình nhân viên chủ yếu là sale nên lương cơ bản 5tr nhưng có ăn thêm hoa hồng nên thu nhập cũng cao lắm nên mình mới khấu trừ 10% thuế tncn, vì họ là sale nên họ làm nhiều cty nên ngày công dưới 15 ngày k ak, lúc thích thì làm k thì thôi, tại bên mình môi giới bds nên bán dc 1 căn họ dc hoa hồng cao nên mấy tháng sau đi làm ít cũng dc

Đoàn Minh Nhật

Đoàn Minh Nhật

Sơ cấp
23/10/18
41
18
8
31
ủa vậy họ có ký HĐLĐ không bạn. vậy tháng nào họ cũng làm dưới 15 công hết bạn há.

T

thùy giang 18

Trung cấp
8/9/18
119
8
18
30
Mình có làm HĐLĐ cho họ

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA