CHI PHÍ KHI MUA TẶNG KHÁCH MỘT CHUYẾN DU LỊCH

• Thread starter thùy giang 18
  • Ngày gửi
T

thùy giang 18

Trung cấp
8/9/18
119
8
18
30
Mọi người trong group có ai làm kế toán bên môi giới bất động sản không cho e hỏi với ạ. Công ty em có mua vé máy bay và voucher du lịch để tặng cho khách hàng, tổng giá trị gần 60tr, giờ để đưa vào chi phí hợp lý thì :
1. là phải thanh toán chuyển khoản tù tk cty - cái này bên e đã làm
2. Em phải xuất hóa đơn bán ra và ghi là khách hàng k lấy hóa đơn - cái này e cũng làm dc
3. phải chứng minh đây là khách hàng của cty, nhưng khổ nỗi cty e là môi giới nên khi khách ký hợp đồng toàn ký với chủ đầu tư mà k phải bên cty e nên giờ em k pt làm sao để chứng minh đây là khách hàng của cty để sau này thuế k bắt bẻ là cty tự mua cho người nhà sếp rồi đưa vào chi phí.
Ai có kinh nghiệm trong việc này có thể chia sẻ giúp em với ạ. Em cảm ơn mọi người rất nhiều.

Khóa học Quản trị dòng tiền
K

KiếnTri

Sơ cấp
4/3/19
7
0
1
27
Bên CĐT khi thanh toán HH cho Cty bạn sẽ phải có đính kèm đối soát ds KH đã giới thiệu thành công và tỉ lệ HH chứ. Đó là bằng chứng KH này là của bên bạn

T

thùy giang 18

Trung cấp
8/9/18
119
8
18
30
Không có bạn ơi, tại bên mình còn thông qua một đại lý F1 là đại lý làm việc với chủ đầu tư, còn cty mình chỉ làm việc vs đại lý này thôi nên mình mới đau đầu giờ k pt làm sao để chứng minh đó là khách hàng của cty nữa

K

KiếnTri

Sơ cấp
4/3/19
7
0
1
27
Nếu không có thì khoản HH hàng tháng bên bạn nhận được chẳng có gì căn cứ à? cái này là cũng nguy hiểm nha

T

thùy giang 18

Trung cấp
8/9/18
119
8
18
30
bên mình có ký hợp đồng với bên đại lý F1 mà bạn, nên khi nhận HH thì bên mình cũng xuất hóa đơn ghi nhận doanh thu, chỉ là danh sách khách hàng k có thể hiện thôi, chỉ thể hiện là tên người bán trên bảng kê thôi à

K

KiếnTri

Sơ cấp
4/3/19
7
0
1
27
Giống như hóa đơn tiếp khách phải có bảng kê đính kèm. Khoản HH bạn nhận đc cũng phải có bảng kê hoặc BB đối soát, tức là phần chi tiết cấu thành nên giá trên hóa đơn, chứ k phải chỉ có đúng số tiền là ok

T

thùy giang 18

Trung cấp
8/9/18
119
8
18
30
Thì bên mình có bảng kê đính kèm chỉ là trên hạng mục bảng kê k để tên khách hàng mà thay vào đó là mã căn mình bán, cty bạn có làm bên lĩnh vực này k ạ

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA