HỢP ĐỒNG GIAO KHOÁN - HỢP ĐỒNG CỘNG TÁC VIÊN NGUYÊN NĂM

• Thread starter thuongdan
  • Ngày gửi
T

thuongdan

Cao cấp
23/4/15
1,102
61
48
32
Dạ em chào anh (chị).. Dạ anh chị cho em hỏi hàng tháng bên em có phát sinh chi phí vận chuyển, bốc vác thuê người lao động không có không có chứng từ, giờ em muốn hợp thức chi phí đó thì em làm hợp đồng giao khoán hay hợp đồng công tác viên nguyên năm có được không ạ và mỗi tháng trả dưới 2tr.
Ví dụ: Hợp đồng giao khoán, cộng tác viên quy định 1 ngày công là 180.000 đ tháng nào cũng chỉ làm dưới 10 ngày công (tương ứng 1.800.000đ)..
Cả nhà xem giúp em với ạ.. Em cám ơn nhiều ạ.

• Like
Reactions: Thanh Nam
Khóa học Quản trị dòng tiền
T

thuongdan

Cao cấp
23/4/15
1,102
61
48
32
Hoặc em có thể làm hợp đồng 12 tháng được không ạ, nhưng tháng nào cũng làm việc dưới 14 ngày thì không bị trường hợp tham gia BHXH được không ạ?

Đoàn Minh Nhật

Đoàn Minh Nhật

Sơ cấp
23/10/18
41
18
8
31
Có 2 cách:
1 là bạn làm hợp đồng thời vụ dưới 3 tháng, thanh toán từng lần không quá 2tr/1 lần
2 là bạn chỉ cho bên vận chuyển, bốc xếp thành lập hộ kinh doanh (khai dưới 10ng thôi), nếu trong năm chỉ phát sinh vài tháng thì vẽ hộ kinh doanh làm hồ sơ lên thuế xin mua HĐ, còn nếu tháng nào cũng phát sinh thì phải đong thuế khoán nếu doanh thu hộ trong năm trên 100tr ( nếu doanh thu hộ KD dưới 100tr thì k cần đóng thuế),

• Like
Reactions: thuongdan
T

thuongdan

Cao cấp
23/4/15
1,102
61
48
32
@Đoàn Minh Nhật Cám ơn bạn. Vậy mấy cách trên của mình tại sao lại không được à bạn.
"Hoặc em có thể làm hợp đồng 12 tháng được không ạ, nhưng tháng nào cũng làm việc dưới 14 ngày thì không bị trường hợp tham gia BHXH được không ạ? "

Đoàn Minh Nhật

Đoàn Minh Nhật

Sơ cấp
23/10/18
41
18
8
31
cũng được thui bạn. nhưng vài tháng thui. chẳng nhẽ tháng nào cũng chỉ làm dưới 15 công. mà tốt nhất mấy cái mà thuê ngoài với khoán bạn cứ làm dưới 3 tháng cho khỏe bạn.

• Like
Đoàn Minh Nhật

Đoàn Minh Nhật

Sơ cấp
23/10/18
41
18
8
31
bên cty mình mấy cái chi phí bốc xếp này thì mình đăng ký kd cho họ xong chỉ họ thủ tục lên mua HĐ. nhưng năm trk thì dễ nhưng năm ni thuế chỗ mình họ quản lý chặt quá nên mình ký HĐLĐ cho họ lun.còn thuế chỗ bạn thì sao mình cũng k rõ

• Like
T

thuongdan

Cao cấp
23/4/15
1,102
61
48
32
@Đoàn Minh Nhật Cám ơn bạn vì nếu làm hợp đồng thời vụ 3 tháng thì 1 năm chỉ ký được hợp đồng 2 lần à bạn? lại mất thời gian hơn cách trên.
"Hoặc em có thể làm hợp đồng 12 tháng được không ạ, nhưng tháng nào cũng làm việc dưới 14 ngày thì không bị trường hợp tham gia BHXH được không ạ? "

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA