CÔNG TY NỘP THUẾ TNCN CHO NƯỚC NGOÀI CÓ ĐƯỢC TRỪ KHI TÍNH THUẾ TNDN

  • Thread starter thuongdan
  • Ngày gửi

1786 lượt xem

T

thuongdan

Thành viên thân thiết
23/4/15
1,035
39
48
27
Dạ em chào anh (chị).. Dạ anh (chị) cho em hỏi bên em có thuê chuyên gia người nước ngoài làm việc tại công ty (tình trạng cư trú) và thuế TNCN của họ do công ty chịu và đóng cho họ nên họ nhận theo lương NET. Vậy cho em hỏi chi phí thuế TNCN của họ công ty đóng có được xem là chi phí được trừ khi tính thuế TNDN không ạ? Em cám ơn cả nhà ạ.
Ví dụ: Lương Net của chuyên gia: 100tr và thuế TNCN sau khi gross up để tính là: 40tr và 40tr tiền thuế TNCN này công ty sẽ chịu cho họ thì 40tr này có được trừ khi tính thuế TNDN không?. Em cám ơn..
 
ATM919

ATM919

♥♥ Vô thường ♥♥
28/7/06
2,682
190
63
Hà Nội, Việt Nam
  • ATM919

    ATM919

Thuế của ng ta chứ có phải chi phí hợp lý của doanh nghiệp bạn đâu mà đưa vào chi phí hợp lý, bạn có chi ra cũng đưa vào chỉ tiêu b4 mà thôi
 
tieuthu_007

tieuthu_007

Thành viên thân thiết
10/8/06
517
126
43
Tp.HCM
Nếu trong hợp đồng có quy định thì tất nhiên sẽ là chi phí được trừ khi tính thuế. Bạn dựa vào phụ lục số 02 trong tt 111/2013/TT-BTC để quy đổi lương net sang gross
 
  • Like
Reactions: thuongdan
T

thuongdan

Thành viên thân thiết
23/4/15
1,035
39
48
27
@tieuthu_007 Cám ơn bạn. Trong hợp đồng có quy định à bạn và mình cũng quy đổi net sang gross để tính thuế TNCN rồi. Nhưng mình đang phân vân cái tiền thuế TNCN này công ty sẽ chịu cho họ thì có được trừ khi tính thuế TNDN không à tại vấn đề này mình vẫn chưa rõ.
 
T

thuongdan

Thành viên thân thiết
23/4/15
1,035
39
48
27
Căn cứ Thông tư 78/2014/TT-BTC tại Điều 6, Khoản 2, Điểm 2.37 quy định các khoản chi không được trừ khi xác định thu nhập chịu thuế như sau:
“2.37.Thuế giá trị gia tăng đầu vào đã được khấu trừ hoặc hoàn thuế; thuế giá trị gia tăng đầu vào của tài sản cố định là ô tô từ 9 chỗ ngồi trở xuống vượt mức quy định được khấu trừ theo quy định tại các văn bản pháp luật về thuế giá trị gia tăng; thuế thu nhập doanh nghiệp trừ trường hợp doanh nghiệp nộp thay thuế thu nhập doanh nghiệp của nhà thầu nước ngoài mà theo thỏa thuận tại hợp đồng nhà thầu, nhà thầu phụ nước ngoài, doanh thu nhà thầu, nhà thầu phụ nước ngoài nhận được không bao gồm thuế thu nhập doanh nghiệp; thuế thu nhập cá nhân trừ trường hợp doanh nghiệp ký hợp đồng lao động quy định tiền lương, tiền công trả cho người lao động không bao gồm thuế thu nhập cá nhân.”
Căn cứ theo quy định trên doanh nghiệp ký hợp đồng lao động quy định tiền lương, tiền công trả cho người lao động không bao gồm thuế thu nhập cá nhân thì thuế thu nhập cá nhân doanh nghiệp nộp thay là khoản chi phí tiền lương được tính vào chi phí được trừ khi xác định thu nhập chịu thuế
 
T

thuongdan

Thành viên thân thiết
23/4/15
1,035
39
48
27
@tieuthu_007 : Theo TT96/BTC thì thuế TNCN nộp thay sẽ được trừ khi tính thuế TNDN, mình có thắc nếu như vậy thì các DN đều làm lương Net xong gross up tính thuế TNCN để khoản tiền thuế TNCN này cũng được trừ khi tính thuế TNDN thì được lợi giảm đóng thuế TNDN hơn thay vì khấu trừ thuế TNCN vào lương?.. Bạn xem giúp mình.. Cám ơn bạn.
 
tieuthu_007

tieuthu_007

Thành viên thân thiết
10/8/06
517
126
43
Tp.HCM
Bạn không hiểu ý mình á. Trong hợp đồng LĐ quy định thuế TNCN do cty chịu thì bạn sẽ quy đổi thu nhập net sang gross để tính thuế TNCN (chứ không phải để ghi nhận chi phí lương, rồi phần thuế TNCN cũng đưa vào chi phí là sai nhé), theo phụ lục 2 của TT 111 hướng dẫn đó. khi đó số thuế ấy bạn sẽ được đưa vào chi phí, lương của người lao động cty bạn chi bao nhiêu thì ghi nhận vô chi phí bấy nhiêu (lương net). Là cty nước ngoài, bạn phải căn cứ thông tư mà làm, cứ theo luật mà làm thôi.
Trong ví dụ 5 mục 4, chương 2, điều 7 của tt 111 có hướng dẫn cách quy đổi đấy
 
Sửa lần cuối:
  • Like
Reactions: thuongdan
T

thuongdan

Thành viên thân thiết
23/4/15
1,035
39
48
27
@tieuthu_007 Ý bạn là mình hiểu rồi và trong thông tư mình biết quy đổi rồi, Gross up để tính thuế TNCN. Ý mình là số tiền thuế TNCN sau khi quy đổi tính thuế TNCN Trong hợp đồng LĐ quy định thuế TNCN do cty chịu thì chi phí thuế TNCN này được trừ khi tính thuế TNDN. Nếu được trừ khi tính thuế TNDN thì các DN đều làm lương Net (quy định trong HĐLĐ công ty sẽ chịu thuế TNCN) quy đổi tính thuế TNCN để khoản tiền thuế TNCN này cũng được trừ khi tính thuế TNDN thì được lợi giảm đóng thuế TNDN hơn thay vì khấu trừ thuế TNCN vào lương?
 
tieuthu_007

tieuthu_007

Thành viên thân thiết
10/8/06
517
126
43
Tp.HCM
Cùng là một người, ví dụ họ đòi lương net là 20tr. thì chắc chắn rằng khi cty bạn trả lương gross ngta sẽ đề xuất mức lương cao hơn 20tr
Bạn thử suy nghĩ xem.
Nhà nước đã tính cả ròi bạn ạ :)
 
  • Like
Reactions: thuongdan
T

thuongdan

Thành viên thân thiết
23/4/15
1,035
39
48
27
@tieuthu_007:
Mình ví dụ nhé: Cám ơn nhiều nhé, Tính ra nó cũng như nhau cả à chỉ khác là hạch toán quy định công ty chịu thuế thì tiền thuế hạch toán vào phí thuế 6425 còn quy định công ty không chịu thuế thì hạch toán và chi phí lương 642. Cũng như nhau cả.. Cám ơn bạn nhé.
 
tieuthu_007

tieuthu_007

Thành viên thân thiết
10/8/06
517
126
43
Tp.HCM
  • tieuthu_007

    tieuthu_007

Bản chất nó cũng là lương nên ht qua 6421. ko ht vô 6425.
 
T

thuongdan

Thành viên thân thiết
23/4/15
1,035
39
48
27
@tieuthu_007 Cám ơn bạn
 

Thành viên trực tuyến

  • tranphuong2018
  • lethanhqlda

Xem nhiều