Xử lý hóa đơn đã kê khai người bán tự ý hủy không thông báo cho người mua

• Thread starter KETOANKDATA
  • Ngày gửi
K

KETOANKDATA

Sơ cấp
24/5/19
3
0
1
33
Mọi người cho em hỏi vấn đề này với ạ.
Trong năm 2017, Cty em nhận được 02 hóa đơn (phát hành tháng 10 + 11/2017) của Cty Viettel, và đã kê khai, báo cáo tài chính năm 2017. Đến tháng 01/2019, Cty Viettel gửi đối chiếu công nợ thì em mới phát hiện ra Cty Viettel tự hủy 02 hóa đơn này mà không thông báo cho Cty em cũng như không lập biên bản hủy hóa đơn, 02 hóa đơn này là hóa đơn giấy nha mọi người.
Bên em đã yêu cầu họ lập biên bản hủy và xuất hóa đơn giảm cho 02 hóa đơn này nhưng họ nhất quyết không chịu làm theo đúng quy định.
Bây giờ bên em muốn phát hành công văn gửi cơ quan thuế về 02 hóa đơn này, thủ tục như thế nào, mọi người tư vấn cho em với ạ.
Em cám ơn mọi người nhiều.

Khóa học Quản trị dòng tiền
L

Lion FTU

Trung cấp
31/5/19
56
23
8
34
Giá trị hóa đơn bn vậy B

K

KETOANKDATA

Sơ cấp
24/5/19
3
0
1
33
Mỗi hóa đơn dưới 20 triệu bạn ah

L

Lion FTU

Trung cấp
31/5/19
56
23
8
34
1. Nếu giá trị ít như vậy thì có thể bỏ qua vì thuế còn lâu mới phát hiện hóa đơn đầu vào đó của em là không hợp lệ.
2. Thủ tục thông báo với cơ quan thuế thì em có thể làm công văn gửi nhưng:
- Thuế họ không rảnh để giải quyết bây giờ mà Chỉ khi đến thời điểm quyết toán thuế của Viettel thì họ mới giải quyết mà đến lúc đó thì họ quên mất rồi và giá trị đó là quá nhỏ so với khối lượng giao dịch của Viettel để họ care

K

KETOANKDATA

Sơ cấp
24/5/19
3
0
1
33
Cám ơn anh/chị đã hỗ trợ ạ.
Bên em đã yêu cầu Viettel làm biên bản và xuất hóa đơn điều chỉnh giảm đúng quy định rồi ạ.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA