HỆ THỐNG CAMERA CÓ PHẢI LÀ TÀI SẢN CỐ ĐỊNH

• Thread starter thuongdan
  • Ngày gửi
T

thuongdan

Cao cấp
23/4/15
1,102
61
48
32
Dạ em chào anh (chị). Dạ anh (chị) cho em hỏi bên em có lắp đặt hệ thông Camera tổng giá trị trên 30tr thì có được xem là tài sản cố định không ạ. Em đang phân vân giữa 242 và 211 không biết chọn cái nào. Cả nhà xem giúp em ạ, Em cám ơn nhiều ạ.

Khóa học Quản trị dòng tiền
Hien

Hien

WKTER
Thành viên BQT
18/2/05
4,303
1,509
113
Hà Nội - Thái Nguyên
Bạn tham khảo Điều 3 Thông tư 45, theo đó hệ thống camera trên 30 triệu thỏa mãn tiêu chuẩn ghi nhận TSCĐ.

"Điều 3. Tiêu chuẩn và nhận biết tài sản cố định:
1. Tư liệu lao động là những tài sản hữu hình có kết cấu độc lập, hoặc là một hệ thống gồm nhiều bộ phận tài sản riêng lẻ liên kết với nhau để cùng thực hiện một hay một số chức năng nhất định mà nếu thiếu bất kỳ một bộ phận nào thì cả hệ thống không thể hoạt động được, nếu thoả mãn đồng thời cả ba tiêu chuẩn dưới đây thì được coi là tài sản cố định:
a) Chắc chắn thu được lợi ích kinh tế trong tương lai từ việc sử dụng tài sản đó;
b) Có thời gian sử dụng trên 1 năm trở lên;
c) Nguyên giá tài sản phải được xác định một cách tin cậy và có giá trị từ 30.000.000 đồng (Ba mươi triệu đồng) trở lên."

T

thuongdan

Cao cấp
23/4/15
1,102
61
48
32
@Hien Dạ em cám ơn nhiều ạ, vậy là tài sản cố định rồi. Tại em xem trong này có câu: TT45: "nếu thiếu bất kỳ một bộ phận nào thì cả hệ thống không thể hoạt động được" nên em phân vân vì hệ thống camera gồm 12 mắt dù thiếu 2 mắt thì vẫn hoạt động bình thường à anh.

Viet Huong

Viet Huong

TV Ban Quản Trị / Admin
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
28/7/05
3,687
1,372
113
50
TP.HCM
Trường hợp cụ thể này thì sẽ tùy thuộc vào phần lớn nguyên tắc hoặc quy chế quản lý TS của DN.
Cá nhân mình thì xem hệ thống này như 01 TSCD vì DN đủ căn cứ để xác định nó là TSCĐ theo TT45.

• Like
Reactions: thuongdan
L

Lion FTU

Trung cấp
31/5/19
56
23
8
34
Cái nào thì cũng đk, tùy thuộc vào mục đích của doanh nghiệp sao tiện quản lý và theo dõi là được vì trước hay sau đều chạy vào chi phí mà

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA