Giá vốn và giá chưa thuế

• Thread starter vuint
  • Ngày gửi
vuint

vuint

Trung cấp
Khi xuất kho tp bán tr­wc tiếp
1, phản ánh giá vốn hàng bán.N632, Co 155,154,156
2, Phản ánh doanh thu và thuế GTGT đầu ra: N111,112 C511,333
Ke toan cho minh ko he theo doi nhu vay, chi khi HDGTGT đầu ra phát sinh thì mới theo dõi DT thôi.
Vậy có sai ko, mà mình ko hiểu Giá vốn và giá chwa thuế khác nhau thế nào, hai giá này có chênh lệch nhau ko? Giá vôn' có phải là giá xuất kho ko?
Mình lơ mơ quá. Mong jup mình.:angel:

Khóa học Quản trị dòng tiền
VŨ THỊ TUYẾT MAI

VŨ THỊ TUYẾT MAI

Guest
3/4/06
165
0
0
Vô định
Khi xuất kho tp bán tr­wc tiếp
1, phản ánh giá vốn hàng bán.N632, Co 155,154,156
2, Phản ánh doanh thu và thuế GTGT đầu ra: N111,112 C511,333
Ke toan cho minh ko he theo doi nhu vay, chi khi HDGTGT đầu ra phát sinh thì mới theo dõi DT thôi.
Vậy có sai ko, mà mình ko hiểu Giá vốn và giá chwa thuế khác nhau thế nào, hai giá này có chênh lệch nhau ko? Giá vôn' có phải là giá xuất kho ko?
Mình lơ mơ quá. Mong jup mình.:angel:

Giá vốn chính là giá xuất kho phản ánh nguyên giá gốc của nguyên vật liệu, hàng hóa xuất kho.
Giá chưa thuế chính là giá bán chưa thuế, giá này bao gồm 1 phần giá vốn và một phần lợi nhuận từ việc bán hàng hoá, cung cấp dịch vụ....
Bạn cần nói rõ là kế toán của bạn hạch toán sổ sách theo dạng kê khai thường xuyên hay kiểm kê định kỳ, như vậy mới có thể nói họ làm đúng hay sai.
Nếu sử dụng pp kê khai thường xuyên thì khi xuất hàng bán phải xác định doanh thu & hạch toán giá vốn hàng bán
Nếu sử dụng pp kiểm kê định kỳ thì trong tháng theo dõi doanh thu, cuối tháng kiểm kê hàng hóa tồn kho thì mới hạch toán giá vốn
Thân

lequanghuy

lequanghuy

Giang hồ lãng tử
8/4/05
1,107
9
38
Hải Phòng
Trong DN thương mại thì giá vốn chính là trị giá hàng mua ( được tổng hợp từ giá mua chưa thuế GTGT và các chi phí thu mua ).
Trong DN sản xuất giá vốn được xây dựng từ giá thành sản phẩm.
Giá bán được xây dựng trên cơ sở giá vốn và lợi nhuận định mức ( mỗi DN có một lợi nhuận định mức khác nhau nên có thể cùng một hàng hóa nhưng do định mức lãi khác nhau nên có giá bán khác nhau). Giá bán rất "nhạy cảm"vì đôi khi nó còn được xây dựng và chịu tác động của giá cả cạnh tranh trên thị trường hay độc quyền giá nên đôi khi DN có thể xây dựng giá bán cao ( lãi nhiều ) nhưng có khi chỉ đặt mục tiêu bán hòa vốn ( bằng giá vốn ) hay có khi phải bán lỗ ( nhỏ hơn giá vốn ) .
Chiến lược giá mỗi một đơn vị có một kế hoạch riêng.
Về nguyên tắc khi phản ánh một nghiệp vụ bán hàng chúng ta đều phải phản ánh hai bút toán: hạch toán giá vốn và xác định doanh thu.

vuint

vuint

Trung cấp
Cảm ơn các bạn nhiểu nha!

NPT

NPT

Cao cấp
7/6/06
2,083
12
38
53
Rừng Tây Nguyên
Bởi: Lequanghuy
Trong DN thương mại thì giá vốn chính là trị giá hàng mua ( được tổng hợp từ giá mua chưa thuế GTGT và các chi phí thu mua ).
Hình như anh nhầm thì phải:
Chỉ có thể gần giống chứ không có thể chính là.

lequanghuy

lequanghuy

Giang hồ lãng tử
8/4/05
1,107
9
38
Hải Phòng
To:NPT
OK. Ý mình lúc đó muốn diễn tả là: Trong DN thương mại thì giá vốn được xác định từ trị giá hàng mua ( được tổng hợp từ giá mua chưa thuế GTGT và các chi phí thu mua ... ).

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA