Xin anh chị diễn đàn giải đáp về BC hợp nhất !!!!

• Thread starter nothinginyoureye
  • Ngày gửi
N

nothinginyoureye

Trung cấp
17/7/15
81
5
8
31
Em chào anh chị, hiện em đang đọc về BCTC hợp nhất nhưng có 1 case như thế này e chưa hiểu mong anh chị giải đáp giúp

BCTC của công ty REE ( Cty cổ phần cơ điện VN ) hợp nhất 2018 có thông tin như sau:

Doanh thu tài chính : 303 tỷ
Dòng tiền thu Lãi vay và cổ tức: 700 tỷ
Tại mục thuyết minh về đầu tư vào các công ty liên kết có cổ tức trong năm của công ty liên kết là: 625 tỷ
Em có attach các file đính kèm

Em thắc mắc là em đọc doanh thu tài chính hợp nhất có ghi nhận cổ tức trả từ các công ty liên kết, khi có thông báo về việc trả cổ tức đã có thể ghi nhận doanh thu. cổ tức có thể trả bằng tiền hoặc các hình thức khác. như vậy ở đây CF từ lãi vay và trả cổ tức lại là 700 tỷ gấp hơn 2 lần doanh thu tài chính là sao ạ? theo logic thì thường CF sẽ thấp hơn doanh thu chứ ạ. Mục CF cũng không có thuyết minh gì thêm. Có anh chị nào giải thích giúp em với???

Đính kèm

• REE KQKD.PNG
    REE KQKD.PNG
    170.1 KB · Lượt xem: 31
  • REE KQKD.PNG
    REE KQKD.PNG
    170.1 KB · Lượt xem: 30
  • REE CF.PNG
    REE CF.PNG
    141.8 KB · Lượt xem: 29
Khóa học Quản trị dòng tiền
P

Phan thị Như Quỳnh

Sơ cấp
22/8/18
15
2
3
30
hi bạn, 2 bản báo cáo này bản chất khác nhau nhé.
1 bên là BC tài chính, 1 bên là bảng lưu chuyển tiền tệ.
2 cái này không liên quan gì đến nhau.
bảng lưu chuyển tiền tệ liên quan đến dòng tiền thực vào, thực ra. chứ k phải ghi nhận là cứ có doanh thu là có tiền, cũng như là k có doanh thu là k có tiền bạn nhé.

• Like
Reactions: nothinginyoureye
N

nothinginyoureye

Trung cấp
17/7/15
81
5
8
31
Cái chị nói thì em hiểu ạ, nhưng ý em ở đây nó có điểm không hợp lý.

cổ tức trong năm thông báo được chia ( kể cả nhận đc tiền hay chưa ) ở thuyết minh về đầu tư vào công ty con, liên kết, thể hiện là 625 tỷ. như vậy doanh thu tài chính tối thiểu cũng phải là 625 tỷ ( hoặc có thể có trường hợp khác mà em chưa rõ - khi có thông báo cổ tức mà lại ko đc ghi nhận doanh thu tài chính - đây chính là cái e muốn hỏi )

Giả sử doanh thu tài chính tối thiểu là 625 tỷ thì như vậy dòng tiền từ thu lãi vay và cổ tức tầm 700 tỷ như trong ảnh là hợp lý (= cổ tức 625 tỷ + tiền thu lãi )
Nhưng tại sao doanh thu tài chính lại ghi nhận quá thấp như vậy, chỉ có hơn 300 tỷ. Thậm chí phần thuyết minh của mục doanh thu tài chính này ghi nhận thu từ cổ tức chỉ có 35 tỷ quá ít so với riêng con số cổ tức được chia là trong năm là 625 tỷ?

Liệu có phải do nguyên tắc ghi nhận gì từ báo cáo hợp nhất mà em chưa biết không ạ ???

Đính kèm

• REE thuyet minh.PNG
    REE thuyet minh.PNG
    106.5 KB · Lượt xem: 26
N

nothinginyoureye

Trung cấp
17/7/15
81
5
8
31
Up lên các anh chị diễn đàn vào giải thích giúp em với ạ :D , em đọc mãi tài liệu mấy hôm rồi chưa hiểu được ạ

hoanlv.aof

hoanlv.aof

Sơ cấp
24/4/19
12
2
3
31
Q3 phải lập BC hợp nhất rồi mà chưa biết làm :D
Up top giúp bạn

• Like
N

nothinginyoureye

Trung cấp
17/7/15
81
5
8
31
UP lên cả nhà vào giải đáp giúp em với ạ :D

P

Phan thị Như Quỳnh

Sơ cấp
22/8/18
15
2
3
30
bạn up hết file lên đi, chứ mình tìm 625ty có thấy đâu

• Like
N

nothinginyoureye

Trung cấp
17/7/15
81
5
8
31
Dạ cái 625 tỷ đây ạ e quên chưa up. Thuyết minh về chi tiết các khoản đầu tư vào công ty con theo nguyên tắc VCSH

Đính kèm

• REE DAU TU.PNG
    REE DAU TU.PNG
    277 KB · Lượt xem: 27
N

nothinginyoureye

Trung cấp
17/7/15
81
5
8
31
up lên cho cả nhà vào giúp em với. Hôm nay mát trời hi vọng có cao thủ vào giúp em với ạ :D

M

minh221

Trung cấp
25/4/18
131
31
28
29
Cái này để biết rõ cần đọc kỹ thuyết minh bctc.

Tuy nhiên, nếu dòng tiền tài chính (CF) tăng gấp đôi thậm chí gấp ba so với dt tài chính của năm báo cáo cũng bình thường thôi nếu trong năm doanh nghiệp thu đúp tiền (nợ) các khoản đầu tư tài chính của các năm trước.

• Like
N

nothinginyoureye

Trung cấp
17/7/15
81
5
8
31
Cám ơn anh về việc dòng tiền như anh nói thì em có hiểu, tuy nhiên thì như em đã post:
Tại mục thuyết minh về đầu tư vào các công ty liên kết có cổ tức trong năm của công ty liên kết là: 625 tỷ
Theo em doanh thu tài chính tối thiểu cũng phải là 625 tỷ vì cổ tức đã được thông báo chia là phải ghi nhận doanh thu tài chính. nhưng ở đây chỉ ghi doanh thu tc 625 tỷ
có khi nào ghi nhaanjdoanh thu từ cổ tức rồi lại hủy ghi nhận ko anh nhỉ ?|

M

minh221

Trung cấp
25/4/18
131
31
28
29
Làm gì có chuyện đó!
Cổ tức mà bạn nói trên bản thuyết minh bctc chỉ để giải trình, tính giá trị các khoản đầu tư tại thời điểm lập bctc (theo PP vốn chủ sở hữu).

Đầu tư vào công ty liên kết không nhận cổ tức mà nhận lợi nhuận được chia (nếu có), cụ thể ở đây năm 2018 REE nhận 998,8 tỷ đồng lợi nhuận từ các cty liên kết chứ không phải 625 tỷ đồng (cột bên phải 625 tỷ trên bảng thuyết minh bctc mà bạn trích dẫn).

Mặc dù lợi nhuận được chia từ công ty liên kết hạch toán vào TK 515 nhưng trên báo cáo KQKD kế toán sẽ tách phần này ra khỏi doanh thu hoạt động tài chính (chỉ tiêu số 6) để ghi vào chỉ tiêu số 8 "Phần lãi trong công ty liên kết", ở đây là 998.823.994.253 đồng.

• Like
N

nothinginyoureye

Trung cấp
17/7/15
81
5
8
31
Cám ơn anh, em đã đọc kỹ lại bài anh và chuẩn mực và đã hiểu. Tóm lại hiểu thế này anh xem có đúng k:

+ở báo cáo công ty mẹ: cổ tức đc chia từ công ty liên kết ---> ghi nhận vào doanh thu tài chính
+ ở báo cáo hợp nhất: cổ tức được chia từ công ty liên kết ---> tính lại giá vốn đầu tư ở công ty liên kết ( ghi giảm) ---> ghi nhận phần lãi ở công ty liên kết vào mục ( Lãi ở công ty liên kết ) trong BC lợi nhuận ( ko ghi nhận doanh thu tài chính)
Phần dòng tiền từ cổ tức nhận được vẫn ghi nhận vào báo cáo dòng tiền

Điều này dẫn đến số liệu báo cáo dòng tiền vs báo cáo lãi lỗ vs bảng chi tiết đầu tư có sự chênh lệch lớn ?

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA