Phỏng vấn tiếng anh chuyên ngành kế toán

• Thread starter mimitran
  • Ngày gửi
M

mimitran

Sơ cấp
14/4/18
26
4
3
29
Chào mọi người
Hiện tại em đang trong quá trình xin việc kế toán, em đã có hơn 1 năm kinh nghiệm làm kế toán. Em đang có dự định sẽ ứng tuyển vào công ty có yêu cầu tiếng anh. Em có thể đọc hiểu tiếng anh, giao tiếp tiếng anh nhưng ở mức giao tiếp cuộc sống hằng ngày ạ, em cũng biết một số từ tiếng anh chuyên ngành kế toán nhưng ở mức trung bình khá, em cũng tham khảo những câu hỏi phỏng vấn tiếng anh trên mạng. Mọi người ơi, ai có kinh nghiệm phỏng vấn kế toán tiếng anh chia sẻ cho em với ạ?(em đang rất lo lắng
:cray:
), người tuyển dụng có hỏi nhiều và sâu về chuyên ngành kế toán không ạ?, ví dụ như câu hỏi này :"Mention the types of accounts involved in double entry book-keeping", "What is General ledger account"...
Em cảm ơn

• Like
Reactions: The Hoang
Khóa học Quản trị dòng tiền
The Hoang

The Hoang

Kế Toán Dạo
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
11/8/05
2,416
286
83
Sài Gòn - Phan Thiết
Chào bạn,
theo kinh nghiệm mình thấy thì chỉ cần khi phỏng vấn bạn nghe hiểu & trả lời lại để người phỏng phấn hiểu ý mình nói là gần như pass rồi đôi khi không cần quá trao chuốt về văn phạm khi nói. Còn việc sử dụng từ chuyên ngành thì hên xui tùy vào trình độ của người phỏng vấn họ có biết rành về nó hay không. Nếu có thì đa số là hỏi liên quan đến thuế, chứ kế toán hầu như ít hỏi lắm. Những câu bạn đã nghĩ ra thì nên chuẩn bị câu trả lời cho nó, theo nguyên tắc cái nào mình đã nghĩ ra được thì người khác cũng có thể nghĩ ra và hỏi bạn câu ấy.
Một trong những yếu tố quan trọng nữa đó là sự tự tin trong giao tiếp với người nước ngoài. Học cần bạn tự tin trong giao tiếp, còn đi sâu về chuyên môn thì ít như mình đã nói ở trên.
Tự tin lên bạn.
Good luck!

Sửa lần cuối:
  • Like
Reactions: mimitran
M

mimitran

Sơ cấp
14/4/18
26
4
3
29
Em cảm ơn anh ạ.

X

xaugailaidaugau

Cao cấp
2/8/12
214
5
18
HN
Quan trọng nữa nếu đã kịp chuẩn bị trước khi đi pv thì thêm vốn thuật ngữ chuyên ngành, chuyên môn để sử dụng, đá đưa được cũng rất tốt, chưa tính sau nếu phải báo cáo cho sếp Nn hay trao đổi công việc thì cũng cần đa dạng ngôn từ sẽ được lòng sếp bạn ạ

• Like
M

mimitran

Sơ cấp
14/4/18
26
4
3
29
Em cảm ơn ạ.

M

mimitran

Sơ cấp
14/4/18
26
4
3
29
Em cảm ơn ạ.

Thanh Nam

Thanh Nam

Admin
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
24/4/03
3,314
1,123
113
HCM
www.famaconsulting.vn
Ở mức staff thì nghe, nói được là tốt rồi em. Phỏng vấn chuyên ngành bằng tiếng Anh thì sẽ hơi khó cho Staff trừ phi người phỏng vấn là chuyên gia kế toán nước ngoài
Người nước ngoài mà không chuyên kế toán cũng it khi nào phỏng vấn chuyên ngành.

• Like
M

mimitran

Sơ cấp
14/4/18
26
4
3
29
Dạ em cảm ơn ạ

H

hoalanketoan223

Sơ cấp
20/10/16
1
0
1
33
Phỏng vấn tiếng Anh thì thường lui tới cũng một vài câu hỏi đại loại như: Tell me about yourself! Your experience, your target in 5 years...
Trong video này mình thấy có nhiều câu hỏi và trả lời với phụ đề song ngữ Anh Việt khá rõ ràng, bạn tham khảo nhé!

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA