Hàng hoá.

• Thread starter nhunganh
  • Ngày gửi
N

nhunganh

Guest
4/8/06
63
0
0
39
hanoi
Các bác cho em hỏi chút. DN em được hoàn thuế, và khi DN e nhập nguyên vật liệu về sản xuất thì có kê vào tờ khai thuế hàng tháng ko .e thấy chỗ e họ ko kê vào mà e thắc mắc wa ko biết hỏi ai.mong các bác chỉ giúp.À mà cong thuế nhập khẩu đó thì tính sao ạ.

Khóa học Quản trị dòng tiền
N

NTAC

Guest
DN được hoàn thuế vẫn kê khai thuế bình thường hàng tháng như quy định. Còn thuế NK tính thì căn cứ vào Biểu thuế NK để áp và làm thủ tục HQ, nộp tiền xong rồi hạch toán

N

nhunganh

Guest
4/8/06
63
0
0
39
hanoi
xin hỏi thêm thuế NK làm thủ tục hải quan,rồi hạch toán chứ ko cần phải kê thuế đúng ko ạ.

N

NTAC

Guest
xin hỏi thêm thuế NK làm thủ tục hải quan,rồi hạch toán chứ ko cần phải kê thuế đúng ko ạ.

Nếu không kê khai thì làm sao để có thể lập được biểu 03(thuế đầu vào) và 01(Biểu tổng hợp) và làm thủ tục hoàn thuế được.

D

Duyên_34

Guest
Mọi người giúp mình với !
hàng Cty mình mua từ nước ngoài , có tờ khai hải quan và biên lai thu thuế XNK và thuế GTGT có cùng ngày .mình kê vào bảng 03/gtgt như sau :
mình viết số HD là số của tờ khai hải quan , trị giá mua hàng chưa có thuế gtgt ( gồm trị giá hh+thuế NK ), thuế gtgt .mình không phản ánh biên lai thu tiền vào 03/gtgt.
Theo mọi người mình làm như vậy có đúng không ? mình chưa làm nghiệp vụ này bao giờ nên lúng túng và không biết mình có làm sai không .
Khi mình kê xong nộp rồi thì vao trang http://www.hcmtax.gov.vn/
thấy nêu có phan ánh biên lai thu thuế XNKvào 03/gtgt.
Mọi người giúp mình với !Thanks!

vitconlonton

vitconlonton

Guest
23/11/04
605
6
0
đâu đó ngoài webketoan
hàng Cty mình mua từ nước ngoài , có tờ khai hải quan và biên lai thu thuế XNK và thuế GTGT có cùng ngày .mình kê vào bảng 03/gtgt như sau :
mình viết số HD là số của tờ khai hải quan , trị giá mua hàng chưa có thuế gtgt ( gồm trị giá hh+thuế NK ), thuế gtgt .mình không phản ánh biên lai thu tiền vào 03/gtgt.
Theo mọi người mình làm như vậy có đúng không ? mình chưa làm nghiệp vụ này bao giờ nên lúng túng và không biết mình có làm sai không .

bạn đã làm sai. Phần số HD là phần biên lai thu thuế, còn số TKHQ ghi vào phần ghi chú

lequanghuy

lequanghuy

Giang hồ lãng tử
8/4/05
1,107
9
38
Hải Phòng
Khi kê khai thuế bạn chỉ kê khai trị giá tính thuế GTGT và thuế GTGT hàng nhập khẩu. Thuế nhập khẩu không kê khai trên bảng kê hàng hóa mua vào và tờ khai thuế. Thuế nhập khẩu chỉ dùng để hạch toán hàng nhập khẩu (cộng vào giá vốn hàng nhập khẩu ), không kê khai trên tờ khai thuế GTGT và bảng kê hàng hóa mua vào.
Bạn chú ý nhé "Thuế bạn hoàn ở đây là thuế GTGT hàng nhập khẩu chứ không phải thuế NK" và bạn chỉ được kê khai thuế GTGT hàng NK khi bạn đã nộp thuế GTGT hàng NK nhé (vì chưa nộp thì không được kê khai để đòi khấu trừ đâu )

N

NTAC

Guest

Bạn làm thế cũng được cơ quan thuế cũng OK thôi. Hãy yên tâm đi

D

Duyên_34

Guest
Cảm ơn mọi người !
minh thấy lo quá .nếu theo như bạn Lequanghuy thì nếu không phản ánh thuế XNK + vớ i trị giá hàng hóa thì khi phản ánh biên lai thu thuế XNK , thuế gtgt nhập khẩu mình phải bỏ thuế XNK mà chỉ phản ánh thuế gtgt hàng nhập khẩu thôi à.mình thấy khó hiểu quá

D

Duyên_34

Guest
Như ban nói mình phải kê khai Trị giá tính thuế GTGT và thuế gtgt hàng nhập khẩu .Nhưng mình thấy thuế GTGTcủa hàng nhập khẩu được tính là:tri giá hh+Thuế XNK và nhân với thuế xuất thuế gtgt hàng nhập khẩu .Mọi người cho mình ý kiến nhé !
Thanks!

lequanghuy

lequanghuy

Giang hồ lãng tử
8/4/05
1,107
9
38
Hải Phòng
Bạn ơi bạn xem lại mình kê khai là kê khai thuế GTGT cơ mà ( thuế GTGT ở đây là thuế GTGT hàng NK ) . Mà bạn làm tờ khai HQ bạn cũng hình dung được là muốn tính được thuế GTGT hàng NK thì phải tính được trị giá tính thuế GTGT hàng NK .
Trị giá tính thuế GTGT hàng NK = trị giá tính thuế NK + thuế NK .
Thuế GTGT hàng NK = Trị giá tính thuế GTGT hàng NK * thuế suất thuế GTGT
Khi khai thuế trên bảng kê mua vào : cột trị giá hàng mua vào bạn kê Trị giá tính thuế GTGT hàng NK trên tờ khai hải quan , cột thuế suất bạn kê thuế suất thuế GTGT hàng NK trên tờ khai hải quan , cột thuế bạn kê Thuế GTGT hàng NK . Bạn cứ điền các thông số như trên và không bao giờ sai vì thực tế nếu bạn tính sai trị giá tính thuế GTGT và thuế GTGT hàng NK trên tờ khai hải quan thì chắc chắn hải quan bắt khai lại và bạn không bao giờ được đóng dấu thông quan hàng.
Các bạn phân biệt thuế GTGT hàng nhập khẩu chứ không phải thuế NK ( hai cái này khác nhau hoàn toàn ) và khi kê khai thì chỉ kê khai thuế GTGT hàng nhập khẩu .
Trên tờ khai thuế GTGT bạn cũng kê khai Trị giá tính thuế GTGT hàng NK vào cột trị giá hàng mua thuế GTGT hàng NK vào cột thuế GTGT.
Cách kê khai các chỉ tiêu khác trên bảng kê mua vào dựa vào sơ ri giấy nộp tiền hoặc biên lai nộp thuế.

lequanghuy

lequanghuy

Giang hồ lãng tử
8/4/05
1,107
9
38
Hải Phòng
Trị giá tính thuế NK và Thuế NK là yếu tố để tính trị giá tính thuế GTGT và thuế GTGT hàng NK nhưng khi mình nói kê khai trên bảng kê mua vào hay tờ khai thuế GTGT mình phải sử dụng từ ngữ cho đúng .
Mình kê khai là kê khai trị giá tính thuế GTGT và thuế GTGT hàng NK và cái mình cần khấu trừ ở đây là thuế GTGT hàng NK ( chứ không phải thuế NK, thuế NK không được khấu trừ ). Trị giá tính thuế NK và Thuế NK chỉ là con số để tính toán , không thể nói là một chỉ tiêu để kê khai thuế được, như thế là sai hoàn toàn.

N

nhung_thin

Guest
4/2/07
50
0
0
HANOI
Ý kiến của tui là : Trị giá tính thuế GTGT = Trị giá HH + thuế NK, ghi vào cột "doanh số chưa thuế" số đó.

N

nhung_thin

Guest
4/2/07
50
0
0
HANOI
Bà con cho em hỏi điều này, tui nhập hàng trị giá trên tờ khai hải quan là 50tr, thanh toán với người bán là 48tr, chênh lệch này do tỷ giá, em phải hạch toán như thế nào? Các anh chị giúp em với

N

nhung_thin

Guest
4/2/07
50
0
0
HANOI
:wall:
Bà con cho em hỏi điều này, tui nhập hàng trị giá trên tờ khai hải quan là 50tr, thanh toán với người bán là 48tr, chênh lệch này do tỷ giá, em phải hạch toán như thế nào? Các anh chị giúp em với

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA