Mua hàng cá nhân thương lái

  • Thread starter chudinhxinh
  • Ngày gửi
chudinhxinh

chudinhxinh

Thành viên thân thiết
25/10/09
1,681
928
113
TP.Hồ Chí Minh
Mua hàng cá nhân thương lái

– Mua hàng của cá nhân thu gom thương lái có cần phải có hóa đơn không

– Quy định mức thu nhập bao nhiêu trở lên phải có hóa đơn?

---> Căn cứ:

– Tại Khoản 4 Điều 6 Thông tư số 78/2013/TT-BTC ngày 18/6/2014

---> Tình huống:

1. Công ty tôi có mua phân bò của cá nhân, trị giá hợp đồng trên 100tr, cá nhân này không có mã số thuế, chỉ đi thu mua từ các hộ nông dân rồi đi bán lại. Họ có lên cục thuế để mua hoá đơn thì cục thuế không cấp do phân là mặt hàng không chịu thuế. Vậy cho tôi xin hỏi công ty tôi có đầy đủ hợp đồng mua bán, Biên bản giao nhận, bảng kê 01/TNDN thì có đủ điều kiện để ghi nhận là chi phí hợp lý không, và chúng tôi có phải trừ thuế TNCN của cá nhân này không, nếu trừ thì tỷ lệ bao nhiêu %? (Điều khoản về thuế TNCN không được quy định trong hợp đồng)

---> Xử lý:

– Trường hợp Công ty của độc giả có mua hàng hóa là phân bò của các cá nhân kinh doanh ( các cá nhân này không trực tiếp thu nhặt mà mua gom của người trực tiếp thu nhặt để bán lại cho Công ty) và cá nhân đó có mức doanh thu trên 100 triệu đồng/năm nhưng không có hóa đơn mà lập bảng kê 01/TNDN dùng làm chứng từ để xác định chi phí được trừ khi xác định thu nhập chịu thuế TNDN thì khoản chi phí này không được tính trừ khi xác định thu nhập chịu thuế TNDN, do khoản chi này không thuộc trường hợp được phép lập bảng kê 01/TNDN.

---> Nguồn:

https://www.mof.gov.vn/webcenter/portal/btc/r/m/hoidap/thue/page163/hdttk_chitiet?id=143070&_afrLoop=73789234806129330#!@@?_afrLoop=73789234806129330&id=143070&_adf.ctrl-state=fjagt2870_41

--->Nguồn: Chu Đình Xinh.
 

Thành viên trực tuyến

  • xediengiatot
  • BOM CHI

TEXT LINK

Xem nhiều