Tạm ứng, thu, chi

• Thread starter Quốc Thương
  • Ngày gửi
Q

Quốc Thương

Guest
31/5/07
16
0
0
Miền Trung
Khi một nhân viên trong công ty làm đề nghị chi một khoản tiền (bồi dưỡng, mua quà tặng....dĩ nhiên khoản chi này ko có chứng từ) đã được giám đốc đồng ý duyệt. Kế toán ghi vào phiếu chi: Chi tạm ứng công tác cho nhân viên A 1 triệu. Nợ 141A, Có 111. Nhân viên A này ko đồng ý ký phiếu chi với lý do: "Giám đốc đã duyệt đề nghị chi rồi. nếu sau này truy ra phần tạm ứng thì A vẫn còn nợ Cty 1 triệu trong khi đó 1 triệu này là chi giao tế phục vụ hoạt động của công ty chứ không phải chi riêng cho cá nhân A".Mình ko biết phải làm gì với số tiền 1 triệu này để ko bỏ sót ngoài sổ sách. Các bạn làm ơn giúp mình với.

Khóa học Quản trị dòng tiền
N

NTAC

Guest
Về nguyên tắc dù là khoản chi phí nào cũng đều có chứng từ để chứng minh. Ban đã giải quyết công việc như vậy là đúng. Hãy để A tạm ứng, khi chi xong làm chứng từ và thanh toán tạm ứng. Nếu chi bằng các quỹ DN thì phải có bản kê. Không có chứng từ hợp pháp mà hạch toán vào CPSX nay mai DN chịu 28% Giám đốc nghĩ sao?

ngocluyen12

ngocluyen12

Guest
24/4/07
705
0
0
Hai phong
Khi một nhân viên trong công ty làm đề nghị chi một khoản tiền (bồi dưỡng, mua quà tặng....dĩ nhiên khoản chi này ko có chứng từ) đã được giám đốc đồng ý duyệt. Kế toán ghi vào phiếu chi: Chi tạm ứng công tác cho nhân viên A 1 triệu. Nợ 141A, Có 111. Nhân viên A này ko đồng ý ký phiếu chi với lý do: "Giám đốc đã duyệt đề nghị chi rồi. nếu sau này truy ra phần tạm ứng thì A vẫn còn nợ Cty 1 triệu trong khi đó 1 triệu này là chi giao tế phục vụ hoạt động của công ty chứ không phải chi riêng cho cá nhân A".Mình ko biết phải làm gì với số tiền 1 triệu này để ko bỏ sót ngoài sổ sách. Các bạn làm ơn giúp mình với.
Trường hợp này nhân viên A cũng có lý. Bạn treo vào tạm ứng có nghĩa là A đang nợ bạn chứng từ. Mà chi bồi dưỡng làm gì có chứng từ được chứ. Nên theo mình bạn nên hạch toán vào khoản nào đó (mà ko phải chi phí hợp lý, vì thực tế khoản này cũng ko phải là chi phí hợp lý).

N

NTAC

Guest
Trường hợp này nhân viên A cũng có lý. Bạn treo vào tạm ứng có nghĩa là A đang nợ bạn chứng từ. Mà chi bồi dưỡng làm gì có chứng từ được chứ. Nên theo mình bạn nên hạch toán vào khoản nào đó (mà ko phải chi phí hợp lý, vì thực tế khoản này cũng ko phải là chi phí hợp lý).

Tốt nhất bạn hạch toán vào lãi sau thuế

Đ

Đoàn Minh Trung

Gió thổi dừa rơi
23/12/06
935
24
18
TX Bến Tre

- Phần chi ntr đã được sếp duyệt chi thì khoản chi này ko mang tính chất TẠM ỨNG, do đó người được thanh toán khoản chi trên ko chấp nhận đây là một khoản mà cty tạm ứng cho họ là đúng

- Dù sếp đã duyệt chi nhưng khoản chi trên ko có đầy đủ hóa đơn chứng từ, như vậy đây là một khoản chi ko hợp lệ nếu ghi vào chi phí
Do đó cách tốt nhất là dùng quĩ 431 của cty để chi trả khoản này.

- Có thể cty ty bạn chưa có quĩ 431, nên chi khoản này sẽ làm quỉ 431 cuối kỳ có số dư NỢ (hay âm quĩ), nhưng ko sao cứ để 431 có số dư NỢ, đến khi nào cty có lãi trích vào 431, mấy anh THUẾ cũng ko đã động gì cả.

Sửa lần cuối:
Q

Quốc Thương

Guest
31/5/07
16
0
0
Miền Trung
vậy mình sẽ treo vào tài khoản nào đây để sau này trừ vào phần lợi nhuận sau thuế. nếu ko làm phiếu chi tiền mặt thì TK 111 trên sổ cái và TK111 do thủ quỹ giữ sẽ ko khớp nhau.

Đ

Đoàn Minh Trung

Gió thổi dừa rơi
23/12/06
935
24
18
TX Bến Tre
vậy mình sẽ treo vào tài khoản nào đây để sau này trừ vào phần lợi nhuận sau thuế. nếu ko làm phiếu chi tiền mặt thì TK 111 trên sổ cái và TK111 do thủ quỹ giữ sẽ ko khớp nhau.

Thế mà bạn ko hiểu à, viết phiếu chi cho người cầm giấy thanh toán

ND: Chi tiếp khách, giao tế...... bằng quỹ cty

Ghi Nợ 431/ Có 111 : số tiền trên

Q

Quốc Thương

Guest
31/5/07
16
0
0
Miền Trung
bạn Trung ơi! công ty mình chưa có doanh thu nên chưa co quỹ 431, có cách giải quyết nào khác không?.:wall:

Đ

Đoàn Minh Trung

Gió thổi dừa rơi
23/12/06
935
24
18
TX Bến Tre
bạn Trung ơi! công ty mình chưa có doanh thu nên chưa co quỹ 431, có cách giải quyết nào khác không?.:wall:

- Bạn xem lại cái gạch đầu dòng thứ 3 của bài 5 (# 5)

ngocluyen12

ngocluyen12

Guest
24/4/07
705
0
0
Hai phong

Bạn cho vào chi khác đi (811). Khi kê khai thuế TNDN bạn điều chỉnh giảm chi phí (B9) trong tờ khai quyết toán thuế thu nhập đó

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA