Hỏi về việc thi tuyển vào công ty kiểm tóan

• Thread starter 7 ngọn đèn
  • Ngày gửi
7

7 ngọn đèn

Guest
7 ngọn đèn hiện đang đăng ký vào công ty kiểm toán A&C. Công ty cho biết có 3 vòng thi:
1. Kế tóan, phân tích hoạt động doanh nghiệp.
2. Anh Văn.
3. Phỏng vấn.
Không biết các vị tiền bối có kinh nghiệm gì về mấy cuộc thi này hay không, xin chỉ dạy lại cho 7 ngọn đèn với. Các vị hậu sinh có ý kiến gì không, cũng xin chỉ dạy luôn. Xin đa tạ. :thank :thank :thank

Khóa học Quản trị dòng tiền
7

7 ngọn đèn

Guest
À, tiện thể, có ai từng nghe gì về công ty kiểm toán STT Audit & Advisory không nhỉ, xin kể về nó tí xíu cho 7 ngọn đèn nghe với!

H

hong hot

Cao cấp
Cty "Số thứ tự Audit & Advi" sorry lần đầu tiên nghe tên.

Còn về mấy vòng thi, nghe nói kế toán thi cũng tương đối khó, thời gian làm bài khoảng 180phút trong đó có một câu bài tập (thường là định khoản dăm nghiệp vụ phức tạp rồi tổng hợp lập BCTC), đôi câu lý thuyết dạng phân tích logic của kế toán và một câu multiple choice.

Tiếng Anh thì vừa thi viết vừa thi nói, nói chung ít khi liên quan đến kế toán (trừ bài thi viết)

Phỏng vấn (oral test) chủ yếu là xem thái độ của người thi ra sao, quan điểm, nhận thức, lối sống, kỹ năng giao tiếp... nói chung là oral.

Nhưng bây giờ bạn hỏi thì hình như muộn rồi thì phải.

7

7 ngọn đèn

Guest
Cảm ơn anh hong hot. Hiện giờ mọi thứ vẫn chưa muộn ạ. Vì đến ngày 2 tháng 8 7 ngọn đèn mới thi. Anh nói "bài thi tương đối khó" có phải đang hù 7 ngọn đèn không vậy?

iso

iso

Guest
1/5/04
222
1
0
Công ty A&C à . Trước đây anh cũng được tham quan một số cuộc thi của họ. Không dễ nhưng cũng không phải là đánh đố đâu. Vòng 1, ôn lại các chỉ số đánh giá hoạt động tài chính và hiểu nó kỹ 1 tý, nhớ xem thêm cả 1 số công thức tài chính về dòng tiền nhé (anh thấy có đề có đấy). Vòng 2 thi tiếng Anh viết kiểu ngữ pháp TOEFL, thi nói thì anh thấy chết nhiều :). Vòng 3 phỏng vấn theo anh cứ tự tin thoải mái, trang phục nghiêm túc gọn gẽ toát lên tác phong nhanh nhẹn là có điểm đấy.

Mà nói thế thôi, sắp đến ngày thi rồi, ném sách vở mà đi chơi thư giãn cho thoải mái thôi.
Good luck!

7

7 ngọn đèn

Guest
Cảm ơn anh iso nhé. Vậy là 7 ngọn đèn đã có đủ tự tin đi thi rồi. Mời anh một ly :bia .

A

anhcomdeptrai

Trung cấp
2/10/04
74
0
0
Ha noi
Bác nào biết có đề thi cũ gần đây của VACO ko . chỉ giúp em với

D

Danny Walker

Guest
6/10/04
68
0
0
Troy
Cho em hỏi làm sao biết được thông tin công ty kế toán - kiểm toán tuyển người để nộp đơn? Thông thường là vào khoảng thòi gian nào trong năm? Bài thi có khó lắm không? Ngoài những gì anh/chị iso và honghot đề cập có lý thuyết không?

Mong các anh chị sớm trả lời. Thanks

H

hong hot

Cao cấp
Thông thường, các công ty kiểm toán sẽ tuyển nhân viên vào 2 đợt trong năm vì tính mùa vụ của hoạt động kiểm toán.

Một đợt vào khoảng thời gian các sinh viên khối kinh tế ra trường

Một đợt vào khoảng cuối năm DL để chuẩn bị cho mùa kiểm toán mới. Đợt này người ta thường tuyển những người đã có kinh nghiệm.

Về nội dung thi, đương nhiên sẽ có phần lý thuyết và tất nhiên lý thuyết còn được kiểm tra qua các vòng thi vấn đáp.

Các thông tin chi tiết, bạn có thể gặp trực tiếp các công ty vì công ty nào cũng có chính sách tuyển dụng rất rõ ràng.

N

nhimfriend

Guest
Thi tuyển vào các công ty kiểm toán

Hiện nay, theo mình được biết thì ở việt nam đã xuất hiện rất nhiều các công ty kiểm toán. Nguồn nhân lực của các công ty kiểm toán hiện đang bị cạnh tranh bởi nhiều ngành nghề khác như chứng khoán, ngân hàng... trong thời kỳ chuyển đổi hình thức sở hữu Công ty như hiện nay. Đó là hình thức cổ phần hóa các doanh nghiệp nhà nước. Một số doanh nghiệp nhà nước trước đây đã được tư nhân hóa 100%, trong đó, các công ty kiểm toán trước đây trực thuộc Bộ tài chính đều sẽ được tư nhân hóa toàn bộ (ví dụ như VACO chẳng hạn).
Tuy nhiên, các công ty khác đều rất muốn tuyển nhân sự đã từng có kinh nghiệm trong ngành kiểm toán.
Việc thi vào các Công ty kiểm toán lớn ở Việt nam cũng không phải là dễ. Hiện nay, ở Việt nam đã bắt đầu có sự có mặt của Big 4 là: E&Y, KPMG, PWC và Delloite (VACO sắp tới sẽ đổi tên thành Delloite Việtnam)
Hiện nay VACO đang cạnh tranh với các hãng khác về nhân lực đầu vào. Các công ty khác như thế nào mình không biết, nhưng ở VACO mọi người được có môi trường làm việc rất tốt (đây là điểm thuận lợi cho các bạn sinh viên mới ra trường). Ngoài ra chính sách về lương cũng chẳng kém gì các Big 4 còn lại.
VACO đợt vừa rồi đã nhận hết các sinh viên thực tập ở lại làm việc do các bạn đó có ý thức làm việc tốt, đồng thời công việc cũng thực hiện tốt.
Đề thi vào VACO không khó, tuy nhiên cái khó nhất là vòng phỏng vấn cuối cùng khi gặp ban giám đốc. Lúc đó sẽ là lúc trắc nghiệm xem bạn có phù hợp với văn hóa của Công ty không.
Còn như KPMG, để được gọi đến phỏng vấn, bạn phải làm sao cho hồ sơ của bạn "ngon ngon" một tí. Làm việc ở KPMG, E&Y và PWC nói chung áp lực rất cao, bạn sẽ được tiếp xúc với các cách quản lý tài chính rất chặt chẽ của người nước ngoài (vì môi trường 100% nước ngoài mà) nhưng đổi lại bạn cũng sẽ có phần thưởng xứng đáng cho công sức của mình bỏ ra. Bạn sẽ được đi học các chứng chỉ quốc tế như ACCA mà thời gian ràng buộc rất ít (chỉ 6 tháng làm việc thôi).

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
N

nhimfriend

Guest
Thời gian tuyển dụng của các Công ty kiểm toán

Các công ty kiểm toán có đợt tuyển dụng các fresh students thông thường như sau:
E&Y, PWC: hạn nộp hồ sơ là cuối tháng 4
KPMG: có rất nhiều đợt tuyển dụng, bạn có thể contact trực tiếp với lễ tân (192 Trần Quang khải - tầng 16 thì phải) hoặc có trên mạng vietnamworks.com
VACO: sau khi bạn tốt nghiệp đại học (khoảng đầu tháng 7)
Các công ty khác: cũng khoảng vào đầu tháng 7-8 hàng năm

Chúc bạn thành công

B

blueremembrance

Trung cấp
Hiện nay, theo mình được biết thì ở việt nam đã xuất hiện rất nhiều các công ty kiểm toán. Nguồn nhân lực của các công ty kiểm toán hiện đang bị cạnh tranh bởi nhiều ngành nghề khác như chứng khoán, ngân hàng... trong thời kỳ chuyển đổi hình thức sở hữu Công ty như hiện nay. Đó là hình thức cổ phần hóa các doanh nghiệp nhà nước. Một số doanh nghiệp nhà nước trước đây đã được tư nhân hóa 100%, trong đó, các công ty kiểm toán trước đây trực thuộc Bộ tài chính đều sẽ được tư nhân hóa toàn bộ (ví dụ như VACO chẳng hạn).
Tuy nhiên, các công ty khác đều rất muốn tuyển nhân sự đã từng có kinh nghiệm trong ngành kiểm toán.
Việc thi vào các Công ty kiểm toán lớn ở Việt nam cũng không phải là dễ. Hiện nay, ở Việt nam đã bắt đầu có sự có mặt của Big 4 là: E&Y, KPMG, PWC và Delloite (VACO sắp tới sẽ đổi tên thành Delloite Việtnam)
Hiện nay VACO đang cạnh tranh với các hãng khác về nhân lực đầu vào. Các công ty khác như thế nào mình không biết, nhưng ở VACO mọi người được có môi trường làm việc rất tốt (đây là điểm thuận lợi cho các bạn sinh viên mới ra trường). Ngoài ra chính sách về lương cũng chẳng kém gì các Big 4 còn lại.
VACO đợt vừa rồi đã nhận hết các sinh viên thực tập ở lại làm việc do các bạn đó có ý thức làm việc tốt, đồng thời công việc cũng thực hiện tốt.
Đề thi vào VACO không khó, tuy nhiên cái khó nhất là vòng phỏng vấn cuối cùng khi gặp ban giám đốc. Lúc đó sẽ là lúc trắc nghiệm xem bạn có phù hợp với văn hóa của Công ty không.
Còn như KPMG, để được gọi đến phỏng vấn, bạn phải làm sao cho hồ sơ của bạn "ngon ngon" một tí. Làm việc ở KPMG, E&Y và PWC nói chung áp lực rất cao, bạn sẽ được tiếp xúc với các cách quản lý tài chính rất chặt chẽ của người nước ngoài (vì môi trường 100% nước ngoài mà) nhưng đổi lại bạn cũng sẽ có phần thưởng xứng đáng cho công sức của mình bỏ ra. Bạn sẽ được đi học các chứng chỉ quốc tế như ACCA mà thời gian ràng buộc rất ít (chỉ 6 tháng làm việc thôi).
Còn STT Audit & Advisory ấy hả, công ty đó thành lập từ tháng 5/2003, bây giờ văn phòng hà nội có khoảng 7-10 nhân viên, tuy nhiên, nếu bạn chấp nhận vào làm việc ở đó, chỉ cần sơ suất một tí thôi, bạn có thể bị sếp ghét đến độ không thể làm việc ở đó lâu thêm được nữa. Khi được tuyển vào, bạn có thể sẽ được hứa hươu hứa vượn là năm sau sẽ cho đi học ACCA hay được đi secondment gì đó tương tự. Nhưng năm sau ấy hả, khi bạn hỏi thì sẽ có câu trả lời là, "anh đang xem xét". Các đối tượng của STT chủ yếu là các doanh nghiệp cỡ nhỏ, và một số dự án. Vì STT thiếu các senior nên có thể bạn sẽ phải làm nhiều hơn và đương nhiên, lương thưởng thì đương nhiên không thể bằng các Big 4 được. Đó là khi bạn làm việc tại STT, còn sau khi bạn thôi việc, bạn sẽ bị trừ tiền và phạt tiền với mức nhiều nhất có thể, sổ bảo hiểm xã hội thì cứ chờ đấy, 1.5 năm sau mới có nhé! Có người làm việc ở đó đến tháng 12 dương lịch (tức chỉ còn khoảng 1-2 tháng nữa là sẽ được bonus cho năm), nhưng không được nhận đồng nào đâu nhé. Cho nên, để thi vào STT, thì bạn cứ nên xem xét cho cẩn thận.

Chào bạn!

Không biết bạn là ai? Bạn có phải là một staff của STT bị thải hồi không đó?

Tôi đang là nhân viên của STT và tôi xin confirm với bạn là thông tin của bạn hoàn toàn sai kể cả ngày thành lập công ty.

STT bây giờ không nhỏ như thế nữa đâu bạn ạ và chúng tôi đang lụt lội trong một núi công việc. Sếp tôi là một người rất kén khách hàng đó chứ không phải khách hàng nào cũng nhận như bạn nghĩ.

Nhân viên chúng tôi sẽ tùy vào performance hàng năm để xét việc đi học ACCA. Có người mất 3 tháng làm việc để được đi và có người không được đi trong một thời gian dài.

Còn lương bổng? Vấn đề đó là confidential bạn ạ. Bạn chỉ biết rằng increase rất nhanh. Thế là đủ.

Tôi đã từng consider để xem nên làm cho một big 4 hay STT. Tôi đã chọn STT và bây giờ thấy mình đúng đắn. Seniors của STT từ big 4 ra cả đó bạn ạ. Toàn những người có thâm niên trong nghề kiểm toán cả đấy.

Thế nhé! Dừng nói xấu bất cứ một ai khi bạn không ở trong mồi trường đó. Cái này gọi là nghe hơi nồi chõ đó bạn

Sửa lần cuối:
G

gio_thu

Guest
27/4/07
0
0
0
Hanoi
Nhimfriend, chào bạn.
Mình thấy bạn có thái độ rất không tốt với STT, sao vậy hả??? Có phải bạn đã từng làm việc cho STT???

Mình không hiểu vào một ngày đẹp trời bạn ra đi khỏi VACO thì bạn sẽ nói gì về VACO nhỉ??? Chẳng hiểu sao bạn lại vào được VACO. Chắc là Vaco bây giờ thiếu người nên ai cũng tuyển bạn nhỉ.

Hãy suy nghĩ cẩn thận trước khi viết ra một cái gì đó (đặc biệt là nhận xét về một cái gì đó). Mình tôn trọng ý kiến cá nhân của bạn, nhưng mà làm ơn đã là một kiểm toán viên thì nên "trung thực và hợp lý" bạn nhé.

Chúc bạn thành công trong công việc.

N

nhimfriend

Guest
Hi hi, I did speak ill of no one.

I am just only the providing informer, then the judment is depended on the readers. You think it bad, it means bad.

So, what makes difference if I had been a STT's staff or not? what makes difference if I am an auditor?

I wonder that how can an educated person have that words? Should you be frudent?

By the way, I correct that I had worked for no auditing company.
And again, the judment, let the readers do.

And about VACO, Chắc là Vaco bây giờ thiếu người nên ai cũng tuyển bạn nhỉ.[/COLOR]I dare that you will be responsible for what you said.

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
K

Khải Hoàng

Guest
29/3/07
13
0
0
40
Thành phố HCM
Nghe ban nhimfriend noi ve de tai nay minh thích quá, minh cũng rất mê làm kiểm toán lắm, nhưng mình cảm thấy môn anh văn của mình dở ẹt nên không biết làm sao có thể thi đậu được, bạn nào có kinh nghiệm học anh văn không xin cho mình 1 ít ý kiến, mình sẽ cố gắng, mình ra trường cũng được 2 năm rồi nhưng thấy công việc kế toán của mình vẫn còn lúng túng lắm

L

le ha

Guest
23/12/07
0
0
0
38
TP HCM
Chào bạn!

Không biết bạn là ai? Bạn có phải là một staff của STT bị thải hồi không đó?

Tôi đang là nhân viên của STT và tôi xin confirm với bạn là thông tin của bạn hoàn toàn sai kể cả ngày thành lập công ty.

STT bây giờ không nhỏ như thế nữa đâu bạn ạ và chúng tôi đang lụt lội trong một núi công việc. Sếp tôi là một người rất kén khách hàng đó chứ không phải khách hàng nào cũng nhận như bạn nghĩ.

Nhân viên chúng tôi sẽ tùy vào performance hàng năm để xét việc đi học ACCA. Có người mất 3 tháng làm việc để được đi và có người không được đi trong một thời gian dài.

Còn lương bổng? Vấn đề đó là confidential bạn ạ. Bạn chỉ biết rằng increase rất nhanh. Thế là đủ.

Tôi đã từng consider để xem nên làm cho một big 4 hay STT. Tôi đã chọn STT và bây giờ thấy mình đúng đắn. Seniors của STT từ big 4 ra cả đó bạn ạ. Toàn những người có thâm niên trong nghề kiểm toán cả đấy.

Thế nhé! Dừng nói xấu bất cứ một ai khi bạn không ở trong mồi trường đó. Cái này gọi là nghe hơi nồi chõ đó bạn

L

le ha

Guest
23/12/07
0
0
0
38
TP HCM
:wall: em nộp hồ sơ thực tập vào công ty STT cũng lâu rồi mà vẫn chưa thấy tín hiệu, có anh chị nào làm ở STT cho em biết hồ sơ xét thực tập đã xong chưa a, vì em cần biết m có được thực tập ở đó hay ko để còn tính nữa ạ, ra tết mà ko có chổ thực tập là đời em die luôn. hic hic... anh chị nào biết websibe của STT thì send cho em với, e kiếm ko thấy

T

thanhthai

Guest
5/12/07
0
0
0
hcm
Đệ xin chào các bậc tiền bối uyên thâm về kế toán kiểm toán.
Đệ năm nay học năm 2 ĐHKT,Có nghe nói đến chứng chỉ CAT .Đệ muốn học nhưng học phí cắt cổ quá 2000$US.Bác nào đi trước cho thằng em một lời khuyên được không? help me

T

tramhn

Guest
30/5/16
0
0
1
29
ngày kia e thi tuyển ở a&c rồi, có anh chị nào còn nhớ chút gì, cho e xin ít hướng dẫn không ạ, thi test nội dung thế nào, thi tiếng anh thế nào không ạ :( Em rất cám ơn ac

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA