CHI PHÍ TRONG NHÀ THẦU PHỤ NƯỚC NGOÀI

S

shmily2588

Trung cấp
10/11/08
93
4
8
35
Mars
Hi mọi người,

Em mới vào làm kế toán tại 1 nhà thầu phụ nước ngoài, hàng tháng có tính thuế TNDN phải nộp dựa trên số tiền thu được. Vậy cho em hỏi mình có cần quan tâm đến chi phí không? Vì em thấy có nhiều khoản chi phí ko phù hợp, mặc dù ko khai thuế VAT khấu trừ cho mấy chi phí đó nhưng sau này thuế có đụng đến ko? Nếu ko phù hợp thì có bị phạt không? Em cảm ơn

• Like
Reactions: fighting
Khóa học Quản trị dòng tiền
The Hoang

The Hoang

Kế Toán Dạo
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
11/8/05
2,416
286
83
Sài Gòn - Phan Thiết
Chào bạn,
khi đã nói đến thuế TNDN thì kế toán nào cũng biết nó được xác định = doanh thu - chi phí được trừ theo qui định của luật thuế. Như vậy, 2 khoản mục này điều phải được quan tâm nếu doanh nghiệp quan tâm đến số thuế TNDN phải nộp hàng kỳ. Nếu công ty bạn không quan tâm đến số thuế TNDN phải nộp thì không cần quan tâm đến chi phí và ngược lại.
Về nguyên tắc toàn bộ chi phí phát sinh liên quan đến hoạt động sản xuất kinh doanh của doanh nghiệp phải được ghi nhận vào sổ sách kế toán và khi xác định chi phí được trừ sẽ loại những "chi phí không phù hợp" ra thì khi thuế có đụng đến cũng không sao. Ngược lại không loại ra thì sẽ có sao nhé.
Thực tế, nhiều cty vì nhiều lý do chủ quan hoặc khách quan họ loại luôn ngay từ đầu để tránh phiền phức sau này đối với những chi phí không phù hợp này.
Vài ý để bạn tham khảo.
good luck!

S

shmily2588

Trung cấp
10/11/08
93
4
8
35
Mars
Hi anh, bên em ko phải như công ty bình thường, mà là nhà thầu phụ nước ngoài (mã chương 162), cái thuế TNDN phải làm tờ khai và đóng hàng tháng là cái thuế nhà thầu á, tính dựa trên số tiền thu được trong kỳ, ko dựa trên doanh thu xuất hoá đơn hay chi phí. Giống như các cty nộp hộ thuế nhà thầu cho nhà thầu nước ngoài, nhưng bên em là tự nộp cho cty em luôn, đối tác bên em ko phải nộp hộ

The Hoang

The Hoang

Kế Toán Dạo
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
11/8/05
2,416
286
83
Sài Gòn - Phan Thiết
Cái bạn nói là thuế TNDN, thuế GTGT nhà thầu (nếu có), ngoài ra cty bạn không nộp thêm khoản thuế nào khác ah? Nếu bạn nói cty bạn nộp thuế mà không dựa trên doanh thu xuất hóa đơn hay chi phí thì cần gì phải quan tâm đến chi phí nữa làm gì?

S

shmily2588

Trung cấp
10/11/08
93
4
8
35
Mars
Bên cty em nộp thuế GTGT, TNDN (thuộc thuế nhà thầu), thuế TNCN thôi. Thuế TNDN Ko liên quan chi phí nhưng sợ có thanh tra xuống, nhiều khi người ta lân la sang mấy khoản chi phí. Ví dụ như tiền thuê nhà cho nhân viên mà chủ nhà ko đóng thuế, cty cũng ko đóng nốt

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA