Điều chỉnh thuế GTGT của TS dùng cho hoạt động không chịu thuế

• Thread starter NEO
  • Ngày gửi
NEO

NEO

Trung cấp
4/8/06
148
0
16
HCMC
Cty em hoạt động 2 ngành nghề: 01 chịu thuế và 01 không chịu thuế
TSCĐ mua về em cứ đâm đầu vào kê khai khấu trừ. Mà thực chất tài sản đó dùng cho hoạt động không chịu thuế. Hiện tại hoạt động không chịu thuế chưa đi vào kinh doanh nên chưa có doanh thu gì cả.
Vậy em điều chỉnh giảm như thế nào đây ạ?
Anh chị tư vấn giúp em
Cám ơn mọi người nhiều.

Khóa học Quản trị dòng tiền
M

mingoan

Trung cấp
9/4/07
57
1
6
Trái đất
Cty em hoạt động 2 ngành nghề: 01 chịu thuế và 01 không chịu thuế
TSCĐ mua về em cứ đâm đầu vào kê khai khấu trừ. Mà thực chất tài sản đó dùng cho hoạt động không chịu thuế. Hiện tại hoạt động không chịu thuế chưa đi vào kinh doanh nên chưa có doanh thu gì cả.
Vậy em điều chỉnh giảm như thế nào đây ạ?
Anh chị tư vấn giúp em
Cám ơn mọi người nhiều.

Bạn đọc luật thuế GTGT chưa nhỉ? Hàng hóa dịch vụ bạn mua vào có thuế GTGT dùng cho hoạt động không chịu thuế GTGT không được khấu trừ và hoàn thuế.

T

thd6758

Cao cấp
4/5/07
2,280
119
63
Hà Nội
Nếu xác định chính xác tài sản này chỉ dùng cho hoạt động không chịu thuế thì bạn chỉ việc kê khai điieù chỉnh giảm đối với tài sản mà bạn đã chót kê khai là được thôi mà

NEO

NEO

Trung cấp
4/8/06
148
0
16
HCMC
Nếu xác định chính xác tài sản này chỉ dùng cho hoạt động không chịu thuế thì bạn chỉ việc kê khai điieù chỉnh giảm đối với tài sản mà bạn đã chót kê khai là được thôi mà

- sao bạn lại xúi tôi điều chỉnh giảm tài sản nhỉ?:dance2:
Xin lỗi Bài trên mình chưa nói rõ là:
- Trong đó sẽ có 01 hoạt động kinh doanh chịu thuế và 01 không chịu thuế đó các bạn ạ?
Và hoạt động không chịu thuế thì chưa chính thức đi vào kinh doanh.
Cám ơn các bạn, vì mình cần các tiền bối đi trước chỉ bảo đó mà

ngocluyen12

ngocluyen12

Guest
24/4/07
705
0
0
Hai phong
- sao bạn lại xúi tôi điều chỉnh giảm tài sản nhỉ?:dance2:
Xin lỗi Bài trên mình chưa nói rõ là:
- Trong đó sẽ có 01 hoạt động kinh doanh chịu thuế và 01 không chịu thuế đó các bạn ạ?
Cám ơn các bạn, vì mình cần các tiền bối đi trước chỉ bảo đó mà
Ý bạn ý nói là điều chỉnh giảm phần thuế GTGT của TS mà bạn đã chót kê khai khấu trừ thuế.

P

Pear59

Cao cấp
11/12/06
558
1
18
49
VN
Bạn điều chỉnh giảm thuế GTGT đã kê khai của tài sản, hạch toán điều chỉnh lại nguyên giá của tài sản và khấu hao TSCĐ nữa.

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Bạn không phải băn khoăn vì điều này:

Tài sản cố định (TSCĐ) dùng cho hoạt động sản xuất, kinh doanh hàng hóa, dịch vụ (kể cả dùng cho hoạt động kinh doanh không chịu thuế GTGT) thì sẽ được khấu trừ thuế GTGT toàn bộ. Trừ: TSCĐ chuyên dùng để sản xuất vũ khí, khí tài phục vụ quốc phòng, an ninh; nhà làm trụ sở văn phòng và các thiết bị chuyên dùng cho hoạt động tín dụng của các tổ chức tín dụng, công ty tái bảo hiểm, công ty bảo hiểm nhân thọ, công ty kinh doanh chứng khoán, các bệnh viện, trường học; TSCĐ dùng vào mục đích phúc lợi của cơ sở kinh doanh (không phân biệt nguồn vốn đầu tư).

NEO

NEO

Trung cấp
4/8/06
148
0
16
HCMC

Tài sản cố định (TSCĐ) dùng cho hoạt động sản xuất, kinh doanh hàng hóa, dịch vụ (kể cả dùng cho hoạt động kinh doanh không chịu thuế GTGT) thì sẽ được khấu trừ thuế GTGT toàn bộ. Trừ: TSCĐ chuyên dùng để sản xuất vũ khí, khí tài phục vụ quốc phòng, an ninh; nhà làm trụ sở văn phòng và các thiết bị chuyên dùng cho hoạt động tín dụng của các tổ chức tín dụng, công ty tái bảo hiểm, công ty bảo hiểm nhân thọ, công ty kinh doanh chứng khoán, các bệnh viện, trường học; TSCĐ dùng vào mục đích phúc lợi của cơ sở kinh doanh (không phân biệt nguồn vốn đầu tư).
Hi CHị
Hì! cuối cùng chị mới chịu ra tay giúp em!
Chị ơi!
Cái ngành nghề không chịu thuế bên em chưa hoạt động đó lại nằm trong cái mục" Trừ: ..... mà chị nêu ra đó mà,nên em mới mong các tiền bối như chị tư vấn đó mà.
Bên em có thêm hoạt động y tế nữa chị
Hiện tại là đang hoạt động trong lĩnh vực thương mại, và đang triển khai hoạt động y tế. Chính xác là mấy cái máy lạnh và thêm một số TSCĐ khác nữa dùng chung cho hoạt động thương mại luôn.
CHắc em phải điều giảm khoản thuế này rồi.
Thêm vấn đề nữa chị ơi! Sao thắc mắc nhiều vậy trời:bigok:
MẤy cái TSCĐ mới lắp đặt chưa đi vào sử dụng thì em chưa trích khấu hao được mà phải không chị??!! Em chưa đăng ký với thuế luôn, khi nào em đưa nó vào sử dụng thì em đăng ký. Em giải quyết như vậy được phải không chị??!!
Có lẽ vấn đề này cần chị tư vấn nhiều nhiều. Mong chị thấy đề tài nào mà NEO post chị nhào vào cứu em với? OK nha chị!
Cám ơn chị nhiều nhiều

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Hi CHị
Hì! cuối cùng chị mới chịu ra tay giúp em!
Chị ơi!
Cái ngành nghề không chịu thuế bên em chưa hoạt động đó lại nằm trong cái mục" Trừ: ..... mà chị nêu ra đó mà,nên em mới mong các tiền bối như chị tư vấn đó mà.
Bên em có thêm hoạt động y tế nữa chị
Hiện tại là đang hoạt động trong lĩnh vực thương mại, và đang triển khai hoạt động y tế. Chính xác là mấy cái máy lạnh và thêm một số TSCĐ khác nữa dùng chung cho hoạt động thương mại luôn.
CHắc em phải điều giảm khoản thuế này rồi.
Nếu TSCĐ của bạn nằm trong cái mục "trừ..." thì số thuế GTGT trên không được khấu trừ mà bạn cộng vào nguyên giá của TSCĐ.

Thêm vấn đề nữa chị ơi! Sao thắc mắc nhiều vậy trời:bigok:
MẤy cái TSCĐ mới lắp đặt chưa đi vào sử dụng thì em chưa trích khấu hao được mà phải không chị??!! Em chưa đăng ký với thuế luôn, khi nào em đưa nó vào sử dụng thì em đăng ký. Em giải quyết như vậy được phải không chị??!!
Theo quy định tại Quyết định 206/2003, chỉ trích khấu hao khi TSCĐ được đưa vào sử dụng. Tuy nhiên, ngoài sự hao mòn hữu hình của tài sản, nếu chúng ta nhìn nhận được sự hao mòn vô hình của tài sản (công nghệ luôn luôn đổi mới và phát triển liên tục) thì chúng ta sẽ trích khấu hao ngay cả khi tài sản chưa được đưa vào sử dụng, theo Thông tư 33/2005/TT-BTC. Chi phí khấu hao khi tài sản chưa đưa vào sử dụng thì hạch toán vào chi phí khác - TK 811.

Bạn nên đăng ký trích khấu hao với cơ quan thuế ngay khi tài sản cố định được mua, hoặc đăng ký từ đầu năm tài chính.

M

mingoan

Trung cấp
9/4/07
57
1
6
Trái đất

Tài sản cố định (TSCĐ) dùng cho hoạt động sản xuất, kinh doanh hàng hóa, dịch vụ (kể cả dùng cho hoạt động kinh doanh không chịu thuế GTGT) thì sẽ được khấu trừ thuế GTGT toàn bộ.

Chị vui lòng cho em biết văn bản pháp luật nào phản ánh điều này.

M

mingoan

Trung cấp
9/4/07
57
1
6
Trái đất
Tài sản cố định (TSCĐ) dùng cho hoạt động sản xuất, kinh doanh hàng hóa, dịch vụ (kể cả dùng cho hoạt động kinh doanh không chịu thuế GTGT) thì sẽ được khấu trừ thuế GTGT toàn bộ.

"2. Cơ sở kinh doanh không được khấu trừ và hoàn thuế giá trị gia tăng đầu vào của hàng hoá, dịch vụ sử dụng cho sản xuất kinh doanh hàng hoá, dịch vụ thuộc đối tượng không chịu thuế giá trị gia tăng nêu tại mục II này mà phải tính vào nguyên giá tài sản cố định, giá trị nguyên vật liệu hoặc chi phí kinh doanh." (Trích trong thông tư 32/2007/TT-BTC)

Em hay theo dõi các bài viết của chị, chúng rất có ích đối với em. Em cám ơn chị.
Em đã đọc lại thông tư 32/2007/TT-BTC và theo như đoạn trích được in đậm ở trên thì em nhận thấy câu trả lời được in đậm của chị có một chút khác biệt (Tài sản cố định (TSCĐ) dùng cho hoạt động sản xuất, kinh doanh hàng hóa, dịch vụ (kể cả dùng cho hoạt động kinh doanh không chịu thuế GTGT) thì sẽ được khấu trừ thuế GTGT toàn bộ.). Em vẫn còn là tay mơ, chị vui lòng giải thích rõ hơn giúp em về ý kiến mà chị đưa ra có hơi khác biệt đối với đoạn in đậm mà em đã trích từ TT 32/2007/TT-BTC

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
"2. Cơ sở kinh doanh không được khấu trừ và hoàn thuế giá trị gia tăng đầu vào của hàng hoá, dịch vụ sử dụng cho sản xuất kinh doanh hàng hoá, dịch vụ thuộc đối tượng không chịu thuế giá trị gia tăng nêu tại mục II này mà phải tính vào nguyên giá tài sản cố định, giá trị nguyên vật liệu hoặc chi phí kinh doanh." (Trích trong thông tư 32/2007/TT-BTC)
Quy định này bạn trích tại Điểm 2, Mục II, Phần A Thông tư 32/2007/TT-BTC "Đối tượng không chịu thuế GTGT".

Nguyen Tu Anh nói:
Quy định mà mình trích dẫn tại Điểm 1.2.c, Mục III, Phần B Thông tư 32/2007/TT-BTC "Xác định thuế GTGT đầu vào được khấu trừ".

Em đã đọc lại thông tư 32/2007/TT-BTC và theo như đoạn trích được in đậm ở trên thì em nhận thấy câu trả lời được in đậm của chị có một chút khác biệt (Tài sản cố định (TSCĐ) dùng cho hoạt động sản xuất, kinh doanh hàng hóa, dịch vụ (kể cả dùng cho hoạt động kinh doanh không chịu thuế GTGT) thì sẽ được khấu trừ thuế GTGT toàn bộ.). Em vẫn còn là tay mơ, chị vui lòng giải thích rõ hơn giúp em về ý kiến mà chị đưa ra có hơi khác biệt đối với đoạn in đậm mà em đã trích từ TT 32/2007/TT-BTC
Điểm khác biệt chỉ là ở chỗ, đối với hoạt động kinh doanh không chịu thuế GTGT thì hàng hóa, dịch vụ sẽ không được khấu trừ nhưng tài sản cố định thì được khấu trừ, trừ một số trường hợp mà mình đã nêu ra.

NEO

NEO

Trung cấp
4/8/06
148
0
16
HCMC
To: chi Tu ANH

\\Cám ơn sự giúp đỡ của chị
chúc chị khoẻ.
NEO.