Chi Phí trả trước!!!

• Thread starter nhaingo
  • Ngày gửi
N

nhaingo

Trung cấp
13/6/07
149
2
16
Hà Nội
Chào cả nhà!:bigok:
Mình là dân mới của dân kế toán và cũng là dân mới của 4rum này. Vì mình mới chỉ học những môn cơ bản chưa vào học chuyên ngành. Nhưng mình lại đang làm kế toán nên có nhiều vấn đề không biết lăm, mong mọi người giúp đỡ
Mình có 1 vấn đề thế này:khi phân bổ công cụ dụng cụ cho nhiều kỳ và trên 1 năm thì thông thường phải hạch toán vào TK 242 chứ đúng không?nhưng mình thấy chị kế toán trước lại cho hết vào TK 142 và chị nói TK 242 chỉ dành phân bổ chi phí cho TSCD. chị ấy làm nv có đúng không? Năm trước côg ty mình bị lỗ rồi, vậy năm nay mình có nên chuyển nó sang TK 242 không?:drummer:

Khóa học Quản trị dòng tiền
ngocluyen12

ngocluyen12

Guest
24/4/07
705
0
0
Hai phong
Mình là dân mới của dân kế toán và cũng là dân mới của 4rum này. Vì mình mới chỉ học những môn cơ bản chưa vào học chuyên ngành. Nhưng mình lại đang làm kế toán nên có nhiều vấn đề không biết lăm, mong mọi người giúp đỡ
Mình có 1 vấn đề thế này:khi phân bổ công cụ dụng cụ cho nhiều kỳ và trên 1 năm thì thông thường phải hạch toán vào TK 242 chứ đúng không?nhưng mình thấy chị kế toán trước lại cho hết vào TK 142 và chị nói TK 242 chỉ dành phân bổ chi phí cho TSCD. chị ấy làm nv có đúng không? Năm trước côg ty mình bị lỗ rồi, vậy năm nay mình có nên chuyển nó sang TK 242 không?:drummer:
Đúng thì bạn đưa vào TK242 ko phân biệt TSCĐ hay CCDC.
Bạn chuyển cũng đc mà ko chuyển cũng ko đc, ko quan trọng lắm đâu.

N

ngopt

Guest
2/6/07
51
0
0
Hà Tây
Công ty mình thường hạch toán CCDC và TSCĐ vào TK 242 hết.

vuint

vuint

Trung cấp
Một là, chị kế toán chõ cậu khẳng định TK 242 chỉ dành pb chi phí cho TSCD là sai. Vì
Nếu doanh nghiệp phát sinh sinh các khoản cp lớn(có thể là về CCDC, TSCD hay là khác) nhwng chua thể tính hết vào cpsxkd trong kỳ mà:
+ phải tính, p/b vào nhiều kỳ kế toán trong 1 năm tài chính thì bạn hạch toán TK142
+ Phải tính, p/b vào nhiều năm tài chính (2 năm tr­ở lên) thì bạn hạch toán TK242
Hai là, công ty kd bị lỗ do nhiều nguyên nhân ch­ứ bạn, đâu chỉ do nguyên nhân này.
Chúc bạn thành công!

N

nhaingo

Trung cấp
13/6/07
149
2
16
Hà Nội
mình biết là lõ không liên quan gì nhưng mình sợ thuế sờ đầu lắm,mới mà nên nhát gan lắm. Vì vậy mình hỏi có nên chuyển sang TK 242 không, nếu không chuyển thì có bị phạt không (nghe nói mấy bác thuế hay phạt lắm)

ngocluyen12

ngocluyen12

Guest
24/4/07
705
0
0
Hai phong
ủa, ko phạt đâu, nó cũng là TK trích trước mà (dài hạn, ngắn hạn). Nếu cẩn thận em chuyển sang 242 cho tự tin và đúng

N

nhaingo

Trung cấp
13/6/07
149
2
16
Hà Nội
Vậy em k/c: Nợ 242/ Có 142 nhỉ
Vì tất cả CCDC của cty đều KH trên 1 năm (do doanh thu ít nên phân bổ dài để giảm chi phí). Nếu k/c em bỏ theo dõi TK 142 và mở thêm TK 242. nhưng ghi như thế nào nhỉ? năm trước có TK 142 khong có TK 242, năm nay llaij có TK 242 mà không có TK 142:wall:
Định khoản thì dễ mà saoo ghi sổ khó quá đi!

ngocluyen12

ngocluyen12

Guest
24/4/07
705
0
0
Hai phong
Năm trước em phân bổ hết rồi thì thôi. Còn số dư thì em hãy điều chỉnh số dư đó sang TK242 và theo dõi chi tiết số còn phải phân bổ tiếp CCDC đó trên TK242 thôi

T

thanhhoa_tgth

Guest
9/5/07
37
0
0
36
thanh hoa
chị ấy làm vậy là sai bây giờ ban cho định khoản
nợ tk242
co tk 142