Thời hạn tối đa để quyết toán thuế?

• Thread starter ketoanthattinh
  • Ngày gửi
K

ketoanthattinh

Cao cấp
8/12/05
282
4
18
Mơ về nơi xa lém!
Cả nhả có biết thời hạn tối đa để cơ quan thuế vào để quyết toán thuế cho doanh nghiệp không ah?
Cty thành lập từ năm 1999 mà đến giờ chi cục thuế vẫn không chịu vào quyết toán. Mặc dù cty em đã gửi công văn đề nghị chi cục thuế xuống quyết toán mà họ có chịu xuống đâu. Sếp em muốn chốt các số liệu kế toán với thuế để còn yên tâm làm ăn kể từ bây giờ. Ai biết thì chỉ cho em cái nhé!:wall:

Khóa học Quản trị dòng tiền
G

gái nhà quê

Guest
23/10/06
16
0
0
36
Sài Gòn
Cả nhả có biết thời hạn tối đa để cơ quan thuế vào để quyết toán thuế cho doanh nghiệp không ah?
Cty thành lập từ năm 1999 mà đến giờ chi cục thuế vẫn không chịu vào quyết toán. Mặc dù cty em đã gửi công văn đề nghị chi cục thuế xuống quyết toán mà họ có chịu xuống đâu. Sếp em muốn chốt các số liệu kế toán với thuế để còn yên tâm làm ăn kể từ bây giờ. Ai biết thì chỉ cho em cái nhé!:wall:
Hơ hơ công ty bạn giống công ty mình thế. Chắc tại công ty bé và ít phát sinh nên thuế chẳng muốn quan tâm. Cty mình cũng thế nè. Mấy năn rồi có quyết toán đâu. Gởi công văn rùi nhưng chẳng thấy đả động gì, hic hic

saomai1325

saomai1325

Guest
18/1/07
135
0
0
TP. Hồ Chí Minh
đúng vậy mình cũng không biết tại sao, công ty bạn mình nó than rằng từ năm 2002 giờ đã quết toán đâu cũng gửi công văn mà có thấy nhúc nhích gì đâu thôi kệ để vậy, Nhưng mình thấy công ty chưa quyết toán rất nhiều,

binyeu

binyeu

Guest
9/6/07
48
0
0
42
Ha noi
Theo quy định thì 5 năm quyết toán 1 lần, nếu công ty có phát sinh nhiều và phức tạp thì Thuế sẽ gửi công văn và yêu cầu quyết toán để kiểm tra sổ sách chứng từ. Nhưng có lẽ công ty bạn phát sinh quá ít, thường là lãi ít hoặc lỗ ít thì họ chưa để ý đến đâu. Những công ty như vậy phải 7 năm họ mới quyết toán cho mình. Mà nói nhỏ nhé chi phí cho quyết toán cũng mất nhiều đấy.

K

ketoanthattinh

Cao cấp
8/12/05
282
4
18
Mơ về nơi xa lém!
Nhưng phải có văn bản nào quy định chứ! Chứ cty mình từ năm 1999 đến nay đã 8 năm lận! Phải làm thế nào bây giờ! Chẳng nhẽ lại mất tiền để mời chi cục thuế xuống làm quyết toán???

N

ngopt

Guest
2/6/07
51
0
0
Hà Tây
Chắc là tùy từng nơi đấy. Chẳng bù cho công ty tớ, năm nào cơ quan thuế cũng xuống đều đặn, mà tớ thấy doanh thu có nhiều đâu. 3 năm rồi, năm nào cũng phải phục vụ. Nhưng bù lại là năm nào giải quyết năm đó.

binyeu

binyeu

Guest
9/6/07
48
0
0
42
Ha noi
Thật ra thì công ty mình là công ty liên doanh đã quyết toán rùi nên mình biết vậy còn thật ra cũng không thấy văn bản quy định.Bạn có thể tham khảo thêm sách quy trình quyết toán, thanh tra kiểm tra thuế năm 2006. Còn có vài công ty mình biết làm ăn khả nghi người ta mới đến kiểm tra và quyết toán luôn. Nhưng đúng là có lẽ bạn nên hỏi cán bộ quản lý Thuế của công ty về vấn đề tế nhị này đi (khoản mất tiền ý) vì theo mình được biết để lâu quá cũng không tốt cho mình đâu.

N

ngopt

Guest
2/6/07
51
0
0
Hà Tây
binyeu oi, bạn nói thế thì chẳng nhẽ công ty tớ lại là công ty "làm ăn khả nghi" nên năm nào thuế cũng xuống quyết toán sao. Cty tớ làm ăn cực kỳ đoàng hoàng luôn đấy.

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Không có quy định thời hạn tối đa để quyết toán thuế là bao lâu. Nhưng, thời hiệu truy thu, truy hoàn về thuế GTGT, thuế TNDN là 5 năm. Nếu quá thời hạn truy thu, truy hoàn cơ quan thuế có kiểm tra phát hiện có hành vi khai man trốn thuế, thì không xử lý truy thu thuế.

Như vậy, hiện nay, cơ quan thuế chỉ có quyền phạt đối với các quyết toán thuế của các năm 2006, 2005, 2004, 2003, 2002. Còn các năm về trước nếu có quyết toán thì bạn cứ "vô tư đi"!

ngocluyen12

ngocluyen12

Guest
24/4/07
705
0
0
Hai phong
Không có quy định thời hạn tối đa để quyết toán thuế là bao lâu. Nhưng, thời hiệu truy thu, truy hoàn về thuế GTGT, thuế TNDN là 5 năm. Nếu quá thời hạn truy thu, truy hoàn cơ quan thuế có kiểm tra phát hiện có hành vi khai man trốn thuế, thì không xử lý truy thu thuế.

Như vậy, hiện nay, cơ quan thuế chỉ có quyền phạt đối với các quyết toán thuế của các năm 2006, 2005, 2004, 2003, 2002. Còn các năm về trước nếu có quyết toán thì bạn cứ "vô tư đi"!
Bạncó thể cho mình số văn bản quy định thời hạn đc truy thu thuế là 5 năm ko? Có gì mình còn lôi văn bản đó ra!! cảm ơn nhiều nhé!

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Bạn xem quy định tại Điều 27 Luật thuế TNDN ngày 17/6/2003 và Điều 24 Luật thuế GTGT ngày 10/5/1997.

Bạncó thể cho mình số văn bản quy định thời hạn đc truy thu thuế là 5 năm ko? Có gì mình còn lôi văn bản đó ra!! cảm ơn nhiều nhé!

ngocluyen12

ngocluyen12

Guest
24/4/07
705
0
0
Hai phong
K

ketoanthattinh

Cao cấp
8/12/05
282
4
18
Mơ về nơi xa lém!

:1luvu: Chậc! Thế để hết năm nay thì năm 2002 cũng khỏi phải quyết toán! Thế thì khỏe quá! Hé hé! Cám ơn Tú Anh nhá!

tamnt07

tamnt07

Sống đơn giản, lấy nụ cười làm căn bản!
21/3/07
5,621
619
113
The Capital

Hôm qua mình có đi nghe lớp tập huấn về luật quản lý thuế mới thì đối với việc trốn lậu thuế, theo luật quản lý thuế này thì vẫn bị truy thu thuế đấy mặc dù đã quá 5 năm.

tiger2774

tiger2774

Guest
10/1/07
2,517
2
0
49
Vô định
tiger2774.blogketoan.com

Nguyen Tu Anh nói:

Bạn xem chổ này nhé (trong Luật thuế TNDN)
Điều 27. Trách nhiệm và quyền hạn của cơ quan thuế trong việc giải quyết khiếu nại về thuế
1. Cơ quan thuế khi nhận được khiếu nại về thuế phải xem xét, giải quyết trong thời hạn theo quy định của pháp luật về khiếu nại, tố cáo.
2. Cơ quan thuế nhận khiếu nại có quyền yêu cầu người khiếu nại cung cấp hồ sơ, tài liệu liên quan đến việc khiếu nại; nếu người khiếu nại từ chối cung cấp hồ sơ, tài liệu thì có quyền từ chối xem xét giải quyết khiếu nại.
3. Cơ quan thuế phải hoàn trả số tiền thuế, số tiền phạt thu không đúng cho cơ sở kinh doanh trong thời hạn mười lăm ngày, kể từ ngày nhận được quyết định xử lý của cơ quan thuế cấp trên hoặc cơ quan có thẩm quyền theo quy định của pháp luật.
4. Trong trường hợp phát hiện và kết luận có sự khai man thuế, trốn thuế hoặc nhầm lẫn về thuế, cơ quan thuế có trách nhiệm truy thu tiền thuế, tiền phạt hoặc hoàn trả tiền thuế trong thời hạn năm năm trở về trước, kể từ ngày kiểm tra phát hiện có sự khai man thuế, trốn thuế hoặc nhầm lẫn về thuế; trường hợp cơ sở kinh doanh không đăng ký thuế, kê khai thuế, nộp thuế thì thời hạn truy thu tiền thuế, tiền phạt được tính từ ngày cơ sở kinh doanh bắt đầu hoạt động.5. Thủ trưởng cơ quan thuế cấp trên có trách nhiệm giải quyết các khiếu nại về thuế của đối tượng nộp thuế đối với cơ quan thuế cấp dưới. Quyết định giải quyết khiếu nại về thuế của Bộ trưởng Bộ Tài chính là quyết định cuối cùng.

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Hôm qua mình có đi nghe lớp tập huấn về luật quản lý thuế mới thì đối với việc trốn lậu thuế, theo luật quản lý thuế này thì vẫn bị truy thu thuế đấy mặc dù đã quá 5 năm.
Quả thật, theo Luật quản lý thuế, áp dụng từ 01/7/2007 thì:

Điều 110: Thời hiệu xử phạt vi phạm pháp luật về thuế

2. Đối với hành vi vi trốn thuế, gian lận thuế chưa đến mức truy cứu trách nhiệm hình sự, hành vi chậm nộp tiền thuế, khai thiếu nghĩa vụ thuế, thời hiệu xử phạt là năm năm, kể từ ngày hành vi vi phạm được thực hiện.

3. Quá thời hiệu xử phạt vi phạm pháp luật về thuế thì người nộp thuế không bị xử phạt nhưng vẫn phải nộp đủ số tiền thuế thiếu, số tiền thuế trốn, số tiền thuế gian lận vào ngân sách nhà nước.

Z

zoro

Cao cấp
1/8/06
255
2
0
webketoan
3. Quá thời hiệu xử phạt vi phạm pháp luật về thuế thì người nộp thuế không bị xử phạt nhưng vẫn phải nộp đủ số tiền thuế thiếu, số tiền thuế trốn, số tiền thuế gian lận vào ngân sách nhà nước.
Như vậy không biết có mâu thuẫn với luật thuế TNDN không nhỉ?

H

hung_cerefi

Guest
26/8/06
41
0
0
42
Hà Nội
Nếu công ty bạn cần quyết toán ngay, hay báo với cán bộ quản lý và đem sổ sách kế toán đến tận chi cục thuê quyết toán tại chi cục là họ không kéo dài thời gian của mình được

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Cũng không mâu thuẫn lắm. Theo Luật Quản lý thuế, sẽ truy thu số thuế mà DN nộp thiếu kể cả khi đã quá 5 năm nhưng sẽ không phạt DN nếu đã quá 5 năm.

Chúng ta thực hiện theo quy định mới hơn trong trường hợp này - là Luật Quản lý thuế.

Như vậy không biết có mâu thuẫn với luật thuế TNDN không nhỉ?

Z

zoro

Cao cấp
1/8/06
255
2
0
webketoan
Chúng ta thực hiện theo quy định mới hơn trong trường hợp này - là Luật Quản lý thuế.

Nhưng mà luật thuế TNDN vẫn còn đang hiện hành và luật QLT cũng không phủ nhận hoặc thay thế luật thuế TNDN.

Hix, dạo này văn bản thuế ra cấp tập. Đọc không cũng đủ muốn xỉu.:wall:

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA