Cách tính khấu hao TSCD

• Thread starter winterheart133
  • Ngày gửi
W

winterheart133

Guest
12/5/07
25
0
0
42
QUẢNG NAM
Cho em hỏi cách tính khấu hao TSCD.Một dàn máy vi tính đã sử dụng trên 1 năm, màn hình sử dụng được thì USP ko dùng được và ngược lại.Bây giờ làm Biên bản kiểm kê Tài sản nhưng những TS như máy tính, két sét, tivi, bàn ghế........ đều không có Hóa đơn thì lấy gì làm căn cứ để kê lên biên bản đó.Mà sếp biểu mình phải làm bảng đó,mình ko biết nên thế nào nữa.Giúp mình với.

Khóa học Quản trị dòng tiền
lequanghuy

lequanghuy

Giang hồ lãng tử
8/4/05
1,107
9
38
Hải Phòng
Những thiết bị và CCDC bạn liệt kê trên mà không có chứng từ thì cũng không thể trích KH hay phân bổ gì cả. Có tính thì cũng chỉ để xem nội bộ thôi chứ không thể đưa vào chi phí vì thực chất những thứ đó không phải của DN ( có hóa đơn mua vào đâu ) .Về cách tính khấu hao thì có nhiều cách tính nhưng đa phần bây giờ sử dụng pp khấu hao đường thẳng.
Bạn giải thích cho ông ấy như vậy và hỏi ông ấy trước mua những thứ đó " giá thị trường " là bao nhiêu rồi mình tự tính và phân bổ cho ông ấy xem cho vui thôi.

Lê Hương Thảo

Lê Hương Thảo

Guest
22/1/07
97
0
0
Tuyệt tình cốc
Bạn cũng biết là làm kế toán thì phải rõ ràng, chính xác... rồi còn gì.Ko có chứng từ thì suy nghĩ chi nữa

H

hahonghanh

Guest
11/4/07
17
0
0
39
ha noi
Mọi người cho mình hỏi chút chút với:
Mình đang tìm hiểu về CĐ KT trong ĐVHCSN nhưng mình đang băn khoăn về việc ghi nhận tài sản cố định của ĐVHCSN. Theo mình tìm hiểu thì ở QĐ 315/1997 quy định giá trị ghi nhận TSCĐ là 5 triệu nhưng mình không biết hiện tại còn QĐ nào mới quy định khác không. Đơn vị mình gặp không phải là đơn vị hoạt động sản xuất kinh doanh.
Mọi người giúp mình với nhé.

D

diemxua

Trung cấp
Mọi người cho mình hỏi chút chút với:
Mình đang tìm hiểu về CĐ KT trong ĐVHCSN nhưng mình đang băn khoăn về việc ghi nhận tài sản cố định của ĐVHCSN. Theo mình tìm hiểu thì ở QĐ 315/1997 quy định giá trị ghi nhận TSCĐ là 5 triệu nhưng mình không biết hiện tại còn QĐ nào mới quy định khác không. Đơn vị mình gặp không phải là đơn vị hoạt động sản xuất kinh doanh.
Mọi người giúp mình với nhé.

Bạn đọc thông tư số 71/2006/TT-BTC hướng dẫn NĐ43/2006/CP trong đó nêu rõ, việc trích KHTSCĐ tại các đơn vị sự nghiệp theo QD206/2003/QĐ-BTC. Theo QĐ này, chỉ những TS có giá trị từ 10tr trở lên mới là TSCĐ thôi bạn ạ.

H

hahonghanh

Guest
11/4/07
17
0
0
39
ha noi
Nhưng đó là những đơn vị sử dụng tài sản vào các hoạt động cung cấp dịch vụ. Còn đơn vị mà mình đang gặp phải là ĐV HCSN đơn thuần (Bên đơn vị truyển hình cơ). Vì thế có những quy định khác nữa và không áp dụng được tất cả trong QĐ 206 chứ?
Nếu ai hiểu rõ hoặc có những quy định về tài sản tương tự thì giúp mình với.

Sửa lần cuối:
N

Nguyen Xuan Hoa

Guest
27/9/07
6
0
0
Ba Tri - Ben Tre
Nhưng đó là những đơn vị sử dụng tài sản vào các hoạt động cung cấp dịch vụ. Còn đơn vị mà mình đang gặp phải là ĐV HCSN đơn thuần (Bên đơn vị truyển hình cơ). Vì thế có những quy định khác nữa và không áp dụng được tất cả trong QĐ 206 chứ?
Nếu ai hiểu rõ hoặc có những quy định về tài sản tương tự thì giúp mình với.
Theo tôi biết thì ở đơn vị HCSN, một số tài sản tuy giá trị không đến 5.000.000 đ cũng vẫn xem như TSCD: Các loại dồ dùng bằng gỗ, tivi, đầu máy, tủ lạnh . . . Trước đây là QD 351-BTC; hiện nay thì mình cũng chua biết là văn bản nào qui định, nếu mình tìm thấy sẽ trả lời sau

H

hieubmth

Guest
7/10/07
1
0
0
tp vung tau viet nam
lính mới tò te, lại học trái ngành, mong các pác chị dạy :D
Cho em hỏi câu hơi ngố nhé. đơn vị hành chính sự nghiệp có những đặc điểm gì? như vậy chắc chắn có loại đơn vị khác nữa? vậy những đơn vị kinh doanh, sản xuất, tm dịch vụ có dc xem là Dvi HCSN ko?

hồngtrường

hồngtrường

Guest
3/3/07
1,077
3
38
Hà Lội
lính mới tò te, lại học trái ngành, mong các pác chị dạy :D
Cho em hỏi câu hơi ngố nhé. đơn vị hành chính sự nghiệp có những đặc điểm gì? như vậy chắc chắn có loại đơn vị khác nữa? vậy những đơn vị kinh doanh, sản xuất, tm dịch vụ có dc xem là Dvi HCSN ko?
Bạn thử vào đây tham khảo nha.
http://www.webketoan.vn/forum/showthread.php?t=33959

S

satthu

Guest
19/2/08
43
0
6
Songnhue
Bạn ơi cái đó bạn phải đi học một lớp về kinh tế bạn sẽ đc họ đào tào cơ bạn. Chúc bạn trở thành nhà kinh tế trong tương lai

N

nemchua

Guest
25/3/08
34
0
0
39
Thành phố Thanh Hoá
bạn tham khảo Quyết định 206/2003/QĐ-BTC ngày 12/12/2003 của Bộ Trưởng Bộ tài chính về Ban hành Chế độ quản lý, sử dụng và trích KH TSCĐ nhá!

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA