Nhập kho như thế nào là hợp lý và hiệu quả ?

• Thread starter Sono
  • Ngày gửi
S

Sono

Guest
30/7/05
35
0
6
42
Hung Yen
Anh chị làm ơn cho em hỏi ! khi mua công cụ dụng cụ với số lượng nhỏ bằng hóa đơn bán lẻ nhưng xuất nhiều lần trong tháng .Như vậy thì có nên nhập kho không ? Và khi nhập kho rồi sẽ phân bổ theo tháng hay theo nhiều lần.
- Công ty em là một Dn SX , khi duới SX có đơn xin mua vật tư và kế toán chi tiền cho VPSX mua và dùng ở dưới xưởng như vậy kế toán NVL-CCDC có cần phải viết phiếu xuất kho không hay phân bổ cho sản xuất luôn Em rất mong tin trả lời. Em xin cảm ơn

Khóa học Quản trị dòng tiền
Lê Hương Thảo

Lê Hương Thảo

Guest
22/1/07
97
0
0
Tuyệt tình cốc
Anh chị làm ơn cho em hỏi ! khi mua công cụ dụng cụ với số lượng nhỏ bằng hóa đơn bán lẻ nhưng xuất nhiều lần trong tháng .Như vậy thì có nên nhập kho không ? Và khi nhập kho rồi sẽ phân bổ theo tháng hay theo nhiều lần.
- Công ty em là một Dn SX , khi duới SX có đơn xin mua vật tư và kế toán chi tiền cho VPSX mua và dùng ở dưới xưởng như vậy kế toán NVL-CCDC có cần phải viết phiếu xuất kho không hay phân bổ cho sản xuất luôn Em rất mong tin trả lời. Em xin cảm ơn

Công cụ giá trị nhỏ sao khi mua ko đưa thẳng vào chi phí luôn,ko nên làm phức tạp vấn đề nên quá...

S

Sono

Guest
30/7/05
35
0
6
42
Hung Yen
chị ơi ! Phần mềm kế toán của công ty em không có phần để nhập TSCĐ(211) như vậy em nhập qua kho hàng hóa (156) rồi xuất sang sử dụng tài sản cố định có được không

lequanghuy

lequanghuy

Giang hồ lãng tử
8/4/05
1,107
9
38
Hải Phòng
Bạn mua CCDC xong nếu xuất dùng ngay không qua kho thì không cần NK còn nếu chưa xuất dùng thì phải NK, khi nào xuất mới xuất kho.
Tùy theo việc sử dụng của bạn mà bạn phân bổ CCDC một lần hay nhiều lần mà CCDC có giá trị nhỏ thì tính thẳng vào chi phí luôn đi còn phân bổ làm gì .
Khi nhập hay xuất dùng CCDC thì kế toán kho hay kế toán theo dõi CCDC phải lập phiếu NK hay phiếu xuất kho CCDC .Còn việc tính thẳng vào chi phí hay theo dõi phân bổ là việc xử lý trên sổ sách kế toán, còn việc lập phiếu NK hay XK là việc luôn phải làm của người quản lý theo dõi CCDC.

lequanghuy

lequanghuy

Giang hồ lãng tử
8/4/05
1,107
9
38
Hải Phòng
So no ơi TSCD là TSCD còn hàng hóa là hàng hóa ( cho dù ở một góc độ nào đó TSCD nếu đem mua- bán, trao đổi thì TSCD cũng là một hàng hóa )Tuy nhiên khi hạch toán TS cố định thì TSCD phải tách bạch riêng ra để theo dõi sử dụng và trích KH theo quy định. Nếu phần mềm không có phần theo dõi cho TSCD riêng thì bạn vẫn phải hạch toán trong sổ tổng hợp và sổ chi tiết cho TK 211 riêng, chứ không thể gộp vào 156 được.OK

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA