Doanh thu trả bằng thẻ thanh toán

• Thread starter doanthuy
  • Ngày gửi
D

doanthuy

Guest
24/11/06
45
0
6
40
Hà Nội
Công ty mình có một hợp đồng quảng cáo với nhà hàng Hoa viên, người ta thanh toán 50% tiền mặt còn 50% thanh toán bằng thẻ ( thẻ này có giá trị tương đương tiền mặt, khi mình đến ăn tại nhà hàng chỉ cần mang thẻ là có thể thanh toán được). Mình hạch toán khi ghi nhận doanh thu vậy có đúng không
N242/ C511, 3331
bạn nào có cách gì hay hơn chỉ hco mình giùm nhé
À, thẻ này có giá trị trong vòng một năm

Khóa học Quản trị dòng tiền
Đ

Đoàn Minh Trung

Gió thổi dừa rơi
23/12/06
935
24
18
TX Bến Tre
Công ty mình có một hợp đồng quảng cáo với nhà hàng Hoa viên, người ta thanh toán 50% tiền mặt còn 50% thanh toán bằng thẻ ( thẻ này có giá trị tương đương tiền mặt, khi mình đến ăn tại nhà hàng chỉ cần mang thẻ là có thể thanh toán được). Mình hạch toán khi ghi nhận doanh thu vậy có đúng không
N242/ C511, 3331
bạn nào có cách gì hay hơn chỉ hco mình giùm nhé
À, thẻ này có giá trị trong vòng một năm

- Thẻ này dùng cho đối tượng nào
- Đối tượng khi dùng thẻ này có bị khấu trừ lại tiền cho cty hay ko
- Bạn nói rõ thêm một chút nữa

minhgiang

minhgiang

Trung cấp
13/11/06
119
2
18
41
Hà Nội
Công ty mình có một hợp đồng quảng cáo với nhà hàng Hoa viên, người ta thanh toán 50% tiền mặt còn 50% thanh toán bằng thẻ ( thẻ này có giá trị tương đương tiền mặt, khi mình đến ăn tại nhà hàng chỉ cần mang thẻ là có thể thanh toán được).
a. Theo mình thì khi NH Hoa Viên thanh toán, bạn ghi:
Nợ TK 111: 50%giá trị hợp đồng
Nợ TK 131: 50% giá trị hợp đồng
Có TK 511: Giá trị hợp đồng chưa bao gồm VAT
Có TK 3331: VAT đầu ra phải nộp
b. Khi Cty bạn sử dụng đến thẻ đó, tại nhà hàng thì ghi:
Nợ TK 642; 641...
Nợ Tk 133
Có TK 131:
Ko hiểu như thế có được ko, mọi người xem rồi trao đổi thêm nhé! :friend:

vitconlonton

vitconlonton

Guest
23/11/04
605
6
0
đâu đó ngoài webketoan
a. Theo mình thì khi NH Hoa Viên thanh toán, bạn ghi:
Nợ TK 111: 50%giá trị hợp đồng
Nợ TK 131: 50% giá trị hợp đồng
Có TK 511: Giá trị hợp đồng chưa bao gồm VAT
Có TK 3331: VAT đầu ra phải nộp
b. Khi Cty bạn sử dụng đến thẻ đó, tại nhà hàng thì ghi:
Nợ TK 642; 641...
Nợ Tk 133
Có TK 131:
Ko hiểu như thế có được ko, mọi người xem rồi trao đổi thêm nhé! :friend:

hạch toán vậy thì ok hơn là vào 142 :cool2:. tuy nhiên, khi dùng thẻ nhà hàng có xuất hoá đơn không?

Sửa lần cuối:
P

phunglam

Trung cấp
Thẻ này là một dạng tiền mặt, giống như Ngân phiếu cáh đây mấy năm dùng để thanh toán cho gọn. Vì vậy phải định khoản là :
Nợ 111 : Tổng tiền HĐ thuế VAT (chi tiết tiền mặt bằng thẻ TT)
Có 511 : Giá trị chưa có VAT
Có 33311 : thuế VAT
Khi đến nhà hàng để chiêu đãi khách hàng ...
Nợ 641, 642
Có 111 (chi tiết như trên nếu cầm thẻ này để TT)
Họ đâu còn nợ mà ghi 131

minhgiang

minhgiang

Trung cấp
13/11/06
119
2
18
41
Hà Nội
Thẻ này là một dạng tiền mặt, giống như Ngân phiếu cáh đây mấy năm dùng để thanh toán cho gọn. Họ đâu còn nợ mà ghi 131
Nhưng liệu mang thẻ ra ngoài có đổi được tiền, hoặc mua được thứ gì khác không nhỉ? :wall:

vitconlonton

vitconlonton

Guest
23/11/04
605
6
0
đâu đó ngoài webketoan
Thẻ này là một dạng tiền mặt, giống như Ngân phiếu cáh đây mấy năm dùng để thanh toán cho gọn. Vì vậy phải định khoản là :
Nợ 111 : Tổng tiền HĐ thuế VAT (chi tiết tiền mặt bằng thẻ TT)
Có 511 : Giá trị chưa có VAT
Có 33311 : thuế VAT
Khi đến nhà hàng để chiêu đãi khách hàng ...
Nợ 641, 642
Có 111 (chi tiết như trên nếu cầm thẻ này để TT)
Họ đâu còn nợ mà ghi 131

cái này không coi là tiền mặt.

T

trungkt

Guest
12/6/05
14
0
0
Hanoi
Mình thấy cách của bạn Minh Giang là hợp lý rồi!

V

Vihalley

Guest
Mình cũng nghĩ đưa vào 131 đúng hơn, sao 142 hay 242 lại đi cùng Doanh thu??? và mình cũng đâu có nhận được tiền mặt

D

doanthuy

Guest
24/11/06
45
0
6
40
Hà Nội
Cách hạch toán của bạn cũng có lý nhưng bạn thử nghĩ xem trong trường hợp này nhà hàng Hoa viên đâu còn nợ mình tiền nữa, ngoài ra mình cũng muốn nói thêm là cái thẻ thanh toán này chỉ có giá trị khi Sếp mình đến ăn uống tại nhà hàng hoa viên thôi. Mình đồng ý là khi đi ăn uống, thì khoản đó thành một khoản chi phí, nhưng khi chưa mang nó đi sử dụng thì nó là một khoản gì mình không thể nghĩ ra được! À dùng cái này nhà hàng vẫn viết hóa đơn bình thường.

Sửa lần cuối:
ngocluyen12

ngocluyen12

Guest
24/4/07
704
0
0
Hai phong
vì thẻ này chỉ có giá trị với nhà hàng ko có giá trị lưu thông ngoài thị trường cho nên cũng ko thể coi đó là khoản có giá trị tương đương tiền. Nó tương đương với một tờ ghi nhận nợ của nhà hàng với Cty nên mình thấy đưa và 131 cũng hợp lý.

minhgiang

minhgiang

Trung cấp
13/11/06
119
2
18
41
Hà Nội
Cách hạch toán của bạn cũng có lý nhưng bạn thử nghĩ xem trong trường hợp này nhà hàng Hoa viên đâu còn nợ mình tiền nữa, ngoài ra mình cũng muốn nói thêm là cái thẻ thanh toán này chỉ có giá trị khi Sếp mình đến ăn uống tại nhà hàng hoa viên thôi. Mình đồng ý là khi đi ăn uống, thì khoản đó thành một khoản chi phí, nhưng khi chưa mang nó đi sử dụng thì nó là một khoản gì mình không thể nghĩ ra được! À dùng cái này nhà hàng vẫn viết hóa đơn bình thường.
uh, mình có lập trường ko vững chắc, mới vào nghề mà, vả lại cũng chưa gặp nghiệp vụ như thế này lần nào; Mình nghĩ ko hiểu có nên làm thêm 1 bút toán là
Nợ TK 331
Có TK 131
Khi nào đến đó ăn thì lấy hóa đơn, hạch toán
Nợ TK 641; 642
Nợ TK 133
Có TK 331
Vì bạn bảo thẻ đó chỉ có giá trị trong một năm, nếu năm đó dùng hết hay không dùng hết thì sau khi cân đối trên TK 331, để xử lý tiếp:
* Nếu đã dùng hết thì coi như công nợ hết
* Nếu chưa dùng hết thì chuyển lại về 131 vì khi đó NH Hoa viên vẫn nợ cty bạn mà.
* Nếu dùng hết thì trả tiền cho người ta:
Nợ TK 331
Có TK 111; 112
:dance2: không hiểu có đúng ko nhưng rắc rối quá, có lẽ mình cứ treo trên 131 thôi.:friend:

Sửa lần cuối:
D

doanthuy

Guest
24/11/06
45
0
6
40
Hà Nội
Có lẽ mình sẽ hạch toán theo cách của bạn Minh Giang, cám ơn tất cả các bạn nhé!
Mình cũng đang cần tìm một lớp học Kế Toán Trưởng, mình ở Hà Nội bạn nào có địa chỉ học hoặc SĐT liên lạc nơi đào tạo có thể gửi cho mình với được ko? địa chỉ mail của mình là thuyqb052@yahoo.com

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA