Cách hạch toán-Các bạn giúp hộ

• Thread starter DoanDucanh
  • Ngày gửi
D

DoanDucanh

Guest
13/6/07
13
0
0
Ha noi
Công ty chúng tôi là đơn vị kinh doanh vận tải sau mỗi chuyến hàng thường về xưởng sửa chữa xin cho hỏi chi phí sửa chữa có lần ít, lần nhiều như vậy thì có thể hạch toán chi phí như là chi phí nguyên vật liệu có được không các bạn ?

Khóa học Quản trị dòng tiền
P

phuc_tckt

Guest
21/3/07
32
0
0
40
Bên kia sông Đuống
Công ty chúng tôi là đơn vị kinh doanh vận tải sau mỗi chuyến hàng thường về xưởng sửa chữa xin cho hỏi chi phí sửa chữa có lần ít, lần nhiều như vậy thì có thể hạch toán chi phí như là chi phí nguyên vật liệu có được không các bạn ?

Sao lại là chi phí nguyên vật liệu
Theo mình nghĩ Xe là một loại TSCĐ, vì vậy khi s/c nếu giá trị nhỏ thì bạn nên cho vào chi phí (Chi phí quản lý khác chẳng hạn), còn nếu với giá trị lớn thì bạn nên hạch toán ghi tăng giá trị TSCĐ

C

cuncon198281

Trung cấp
17/10/06
124
0
16
hn
theo minh biet thì việc sửa chữa TSCD thì có sửa chữa thường xuyên,và xửa chữa lớn mà, nếu cty bạn như vậy thì có thể hạch toán vào chi phí sửa chữa thường xuyên

lequanghuy

lequanghuy

Giang hồ lãng tử
8/4/05
1,107
9
38
Hải Phòng
Sửa chữa TS cố định,nếu sửa chữa nhỏ tính thẳng vào chi phí .
Còn sửa chữa lớn tập hợp chi phí vào 2413 ( sửa chữa lớn TSCD ) . Sau khi sửa chữa hoàn thành ,ghiệm thu bàn giao đưa vào sử dụng thì thực hiện kết chuyển :
Nợ 211
Có 2413
( cộng vào nguyên giá để tính khấu hao )
Bạn chú ý tất cả các chi phí sửa chữa đều phải có chứng từ mới hợp lệ nhé.

D

DoanDucanh

Guest
13/6/07
13
0
0
Ha noi
Đúng là sửa chữa thường xuyên - nhưng vì số lượng xe nhiều khi sửa chữa lúc thì chỉ thay dầu, bơm mỡ ,có khi thay lốp, sửa chữa lặt vặt. Hàng tháng công ty có xuất hoá đơn cho cả 1 đội xe như thế thì ngoài các chi phí xăng dầu, lương,.... những chi phí sửa chữa trên có nên đưa vào chi phí ngay không nhỉ .
Tôi đang hạch toán Những chi phí này là : Nợ 154 có 152 có được không nhỉ

ngocluyen12

ngocluyen12

Guest
24/4/07
705
0
0
Hai phong
Đúng là sửa chữa thường xuyên - nhưng vì số lượng xe nhiều khi sửa chữa lúc thì chỉ thay dầu, bơm mỡ ,có khi thay lốp, sửa chữa lặt vặt. Hàng tháng công ty có xuất hoá đơn cho cả 1 đội xe như thế thì ngoài các chi phí xăng dầu, lương,.... những chi phí sửa chữa trên có nên đưa vào chi phí ngay không nhỉ .
Tôi đang hạch toán Những chi phí này là : Nợ 154 có 152 có được không nhỉ
Mình nghĩ những khoản lặt vặt này bạn đưa thẳng vào chi phí như bạn là được

Đ

Đoàn Minh Trung

Gió thổi dừa rơi
23/12/06
935
24
18
TX Bến Tre
Mình nghĩ những khoản lặt vặt này bạn đưa thẳng vào chi phí như bạn là được

Đối với DN vận tải thì chi phí đầu vào chủ yếu là Nhiên liệu (xăng, dầu) & sửa chửa thường xuyên xe cộ
Do đó Chi sửa chữa thường xuyên ko phải là một khoản chi lặt vặt đâu

Hạch toán Ghi :
Nợ 154,133 /có 111
hoặc Nợ 621/Có 152,153...

Sửa lần cuối:
ngocluyen12

ngocluyen12

Guest
24/4/07
705
0
0
Hai phong
Đối với DN vận tải thì chi phí đầu vào chủ yếu là Nhiên liệu (xăng, dầu) & sửa chửa thường xuyên xe cộ
Do đó Chi sửa chữa thường xuyên ko phải là một khoản chi lặt vặt đâu

Hạch toán Ghi :
Nợ 154,133 /có 111
hoặc Nợ 621/Có 152,153...
thì bạn ý hạchtoán vào 154 mà. (ý mình là đưa vào chi phí sửa chữa thường xuyên chứ ko phải đưa vào chi phí sửa chữa lớn)

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA