PHỤ CẤP NHÀ Ở KHI TÍNH THUẾ THU NHẬP CÁ NHÂN

• Thread starter Kiếp đọc hành
  • Ngày gửi
K

Kiếp đọc hành

Sơ cấp
13/5/19
22
4
3
Chào mọi người,
Em có một vấn đề thắc mắc về thuế TNCN, mong mọi người giải đáp giúp em với ạ. Theo như em đã đọc trong thông tư thì:
Điều 11, Khoản 2 Sửa đổi, bổ sung tiết đ.1 điểm đ khoản 2 Điều 2, Thông tư 111/2013/TT-BTC như sau:
“Khoản tiền thuê nhà, điện nước và các dịch vụ kèm theo (nếu có) đối với nhà ở do đơn vị sử dụng lao động trả hộ tính vào thu nhập chịu thuế theo số thực tế trả hộ nhưng không vượt quá 15% tổng thu nhập chịu thuế phát sinh (chưa bao gồm tiền thuê nhà) tại đơn vị không phân biệt nơi trả thu nhập.”
Tình hình là bên công ty em có một nhân viên có tham gia bảo hiêm, với mức lương đóng là 5.4000.000đ/ tháng. Tổng thu nhập là 7.800.000đ/tháng. Trong đó phụ cấp nhà ở là 1.000.000. Công ty chi tiền thưởng tết cho nhân viên này 2 tháng lương (7.800.000 x 2 = 15.600.000). Số tiền thưởng này chi vào tháng 1/2020.
Em muốn hỏi là phần phụ cấp nhà ở này khi em tính nộp thuế TNCN quý 1/2020 thì em phải tính như thế nào ạ? Có phải cộng thêm phần tiền thưởng tết này vào thu nhập chịu thuế sau đó nhân 15% để tính ra số thu nhập tính thuế của phần nhà ở này hay không? Mong anh chị giải đáp giúp em ạ. Em cảm ơn.
Chúc mọi người một ngày làm việc vui vẻ.

Khóa học Quản trị dòng tiền
Huyền Mia

Huyền Mia

Thành viên Cố vấn - Webketoan Mentors
20/10/17
1,259
566
113
31
Theo mình cái khoản phụ cấp tiền nhà 1.000.000 này Nhân viên hưởng như 1 khoản phụ cấp theo tiền lương được quy định rõ trong HĐLĐ, nên bạn sẽ đưa toàn bộ 1.000.000 này vào TNCT khi tính thuế TNCN
Trường hợp “Khoản tiền thuê nhà, điện nước và các dịch vụ kèm theo (nếu có) đối với nhà ở do đơn vị sử dụng lao động trả hộ tính vào thu nhập chịu thuế theo số thực tế trả hộ nhưng không vượt quá 15% tổng thu nhập chịu thuế phát sinh (chưa bao gồm tiền thuê nhà) tại đơn vị không phân biệt nơi trả thu nhập.” áp dụng khi doanh nghiệp đứng tên ký HĐLĐ với chủ nhà và trực tiếp chi trả hộ cho người lao động

leshin

leshin

Cao cấp
11/10/16
728
146
43
Tiền thưởng cũng tính vào TNCT thì phải

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA