Nghỉ hưu rồi tính bảo hiểm thế nào ?

• Thread starter Newspace
  • Ngày gửi
N

Newspace

Guest
22/5/07
32
0
6
Hanoi
Các anh chị cho em hỏi một chút :
1. Cán bộ đã nghỉ hưu ( trường hợp bộ đội mới 52 đã được nghỉ ah` ) giờ đi làm cho Công ty TNHH thì có phải đóng BH không hay xử lý ntn ?
2. Một bác > 60 tuổi đã nghỉ hưu , lại đi làm cho Công ty TNHH thì có bị vi phạm Luật Lao động ko và sẽ tính BHXH cho bác ấy ntn ?
Em thấy nhiều cái chồng chéo quá mong các anh chị giải thích dùm, em xin cám ơn nhiều :0frown:

Khóa học Quản trị dòng tiền
Lê Hương Thảo

Lê Hương Thảo

Guest
22/1/07
97
0
0
Tuyệt tình cốc
1. Cán bộ nghỉ hưu nếu thời gian trước khi nghỉ hưu ko đóng bảo hiểm thì lúc đi làm DN vẫn phải đóng BH cho họ.
2. Cán bộ trên 60 tuổi nếu đủ sức lao động họ vẫn có thể đi làm có gì là vi phạm luật lđ đâu. Còn việc đóng Bh thì như ý 1

Bong05

Bong05

Bà già khó tính
6/1/07
1,921
11
38
Nam Dinh
Các anh chị cho em hỏi một chút :
1. Cán bộ đã nghỉ hưu ( trường hợp bộ đội mới 52 đã được nghỉ ah` ) giờ đi làm cho Công ty TNHH thì có phải đóng BH không hay xử lý ntn ?
2. Một bác > 60 tuổi đã nghỉ hưu , lại đi làm cho Công ty TNHH thì có bị vi phạm Luật Lao động ko và sẽ tính BHXH cho bác ấy ntn ?
Em thấy nhiều cái chồng chéo quá mong các anh chị giải thích dùm, em xin cám ơn nhiều :0frown:
Cán bọ đã nghỉ hưu ( nghĩa là đã được nghỉ hưởng chế độ BHXH của nhà nước) Khi đi làm thêm ký HDLD ghi rõ m­ức lương đã bao gòm BHXH.
Bác trên 60 tuổi đi làm lại vẫn vô tư nhưng mõi ngày được nghỉ sớm 1h làm việc và trả BHXH vào cùng với lương như trường hợp 1.

N

Newspace

Guest
22/5/07
32
0
6
Hanoi
Cám ơn các anh chị đã giải thích cho e, nhưng e nghe noi' co' trường hợp Cơ quan chủ quản phải đóng 10% lương nếu số tiền trả > 500 K / tháng ,đóng 2 lần BHXH thi` ko dc :dance2: , nếu bác nào về hưu mở công ty TNHH thì tính sao đây ( vì lương GD chắc> 500 K nhiu` nhiu` ah`) :wall:

Bong05

Bong05

Bà già khó tính
6/1/07
1,921
11
38
Nam Dinh
Cám ơn các anh chị đã giải thích cho e, nhưng e nghe noi' co' trường hợp Cơ quan chủ quản phải đóng 10% lương nếu số tiền trả > 500 K / tháng ,đóng 2 lần BHXH thi` ko dc :dance2: , nếu bác nào về hưu mở công ty TNHH thì tính sao đây ( vì lương GD chắc> 500 K nhiu` nhiu` ah`) :wall:

Đấy là chi trả thu nhập không thường xuyên cho mọt só người có quy định, còn l­ương trả hàng tháng căn cứ theo HDLD.

N

Newspace

Guest
22/5/07
32
0
6
Hanoi
Thêm 1 vấn đề nho nhỏ nhờ các anh chị giải đáp :
Ví dụ 1 người đi làm lương tháng 1 tr , đóng bảo hiểm đàng hoàng nè, nhưng sau đó chuyển công tác lương có 800 k, cũng dc ưu ái đóng bảo hiểm, rồi 1 ngày đẹp trời được hưởng lương 3 tr, cũng dc đóng BH trên số 3 tr đó vậy khi tính lương hưu thì tính ntn ?

P

PHIHUNGVN

Cao cấp
4/1/05
1,394
12
38
50
HANOI
- Người lao động đã nghỉ hưu ( hưởng lương hưu từ BHXH) ở tất cả các hình thức công chức, viên chức, công nhân, quân nhân khi về hưu mà tiếp túc ký hợp đồng lao động thì đều không phải đóng BHXH.
- Mức hưởng Lương hưu của người về hưu nếu làm tại các doanh nghiệp ( không thuộc nhà nước) thì được tính bình quân.

N

Newspace

Guest
22/5/07
32
0
6
Hanoi
- Mức hưởng Lương hưu của người về hưu nếu làm tại các doanh nghiệp ( không thuộc nhà nước) thì được tính bình quân.

Anh cho em biết cách tính bình quân ntn dc không , hay tìm tài liệu ở đâu để tham khảo, em xin cảm ơn ạ.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA