NGƯỜI PHỤ THUỘC LÀ EM RUỘT

• Thread starter thuongdan
  • Ngày gửi
T

thuongdan

Cao cấp
23/4/15
1,102
61
48
32
d) Người phụ thuộc bao gồm:
d.4.1) Anh ruột, chị ruột, em ruột của người nộp thuế.
đ.1) Đối với người trong độ tuổi lao động phải đáp ứng đồng thời các điều kiện sau:
đ.1.2) Không có thu nhập hoặc có thu nhập bình quân tháng trong năm từ tất cả các nguồn thu nhập không vượt quá 1.000.000 đồng.

đ.2) Đối với người ngoài độ tuổi lao động phải không có thu nhập hoặc có thu nhập bình quân tháng trong năm từ tất cả các nguồn thu nhập không vượt quá 1.000.000 đồng.

e) Người khuyết tật, không có khả năng lao động theo hướng dẫn tại tiết đ.1.1, điểm đ, khoản 1, Điều này là những người thuộc đối tượng điều chỉnh của pháp luật về người khuyết tật, người mắc bệnh không có khả năng lao động (như bệnh AIDS, ung thư, suy thận mãn,...).

Dạ em chào anh (chị), dạ anh (chị) cho em hỏi người phụ thuộc là em ruột 16 tuổi có được tính người phụ thuộc không ạ và 16 tuổi có nằm trong độ tuổi lao động không. Em đọc luật lao động thì độ tuổi lao động là từ 15 - 60 tuổi đối với Nam. Cả nhà xem giúp em với ạ, em cám ơn nhiều.

Khóa học Quản trị dòng tiền
W

whitehorse144

Sơ cấp
29/10/17
16
4
3
34
Hi Thuongdan,
Có 1 đoạn quan trọng trong điểm d.4 TT 111/2013/TT-BTC, anh chị em ruột phải là "Các cá nhân khác không nơi nương tựa mà người nộp thuế đang phải trực tiếp nuôi dưỡng".
Thông thường các đối tượng này sẽ được mặc định là người phụ thuộc của cha/mẹ. Do đó, bạn cần chứng minh nghĩa vụ nuôi dưỡng trực tiếp của mình đối với những người này (vì sao cha mẹ không nuôi dưỡng được mà phải là bạn, thông thường là cha/mẹ mất hoặc không còn khả năng lao động, các đối tượng phụ thuộc có bệnh hoặc khuyết tật dẫn đến mất khả năng lao động)

Có bạn nào biết thủ tục chứng minh thu nhập dưới 1 triệu đối với các đối tượng khác thì chia sẻ cho mọi người tham khảo nhé.
Cảm ơn.

Thanh Nam

Thanh Nam

Admin
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
24/4/03
3,314
1,123
113
HCM
www.famaconsulting.vn
16 tuổi thì như luật em đọc là đã trong độ tuổi lao động. Tuy nhiên nếu không có thu nhập thì a nghĩ là thỏa điều kiện. Như vậy, em có thể đăng ký người phụ thuộc là em của em

• Like
Reactions: thuongdan
T

thuongdan

Cao cấp
23/4/15
1,102
61
48
32
@Thanh Nam Dạ em cám ơn anh nhiều ạ nhưng cho em hỏi trong TT111/BTC quy định:

đ.1) Đối với người trong độ tuổi lao động phải đáp ứng đồng thời các điều kiện sau:

đ.1.1) Bị khuyết tật, không có khả năng lao động.

đ.1.2) Không có thu nhập hoặc có thu nhập bình quân tháng trong năm từ tất cả các nguồn thu nhập không vượt quá 1.000.000 đồng.

Trong độ tuổi lao động thì phải đáp ứng đồng thời 2 điều kiện trên ạ?.

T

thuongdan

Cao cấp
23/4/15
1,102
61
48
32
@Thanh Nam Dạ em cám ơn anh nhiều ạ. Ý em đọc trong quy định là phải thỏa mãn cả đ.1.1 và đ.1.2 luôn à anh vì trong TT 111/BTC ghi "phải đáp ứng đồng thời các điều kiện sau: "?

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA