Mức phạt khi ngày trên liên đỏ khác liên tím và xanh

• Thread starter hue0611
  • Ngày gửi
H

hue0611

Guest
8/1/07
22
0
1
Thành Nam
Help me!
Cho em biết quyết định xử phạt trong trường hợp này
Hóa đơn đầu ra trên liên đỏ viết ngày 15/1/07, trên liên xanh và tím viết ngày 1/2/07 để tháng sau mới phải kê khai thuế đầu ra
Thanks alot!

Sửa lần cuối:
Khóa học Quản trị dòng tiền
L

levy

Guest
Help me!
Hóa đơn đầu ra trên liên đỏ viết ngày 15/1/07, trên liên xanh và tím viết ngày 1/2/07 để tháng sau mới phải kê khai thuế đầu ra
Thanks alot!

Em nói cho rõ hơn chút xíu nữa nhé. Hóa đơn mà chỉ co 2 liên 1 và liển giống nhau. Còn li6en 2 thì viết khác à. Thấ em đã xé ra khỏi cuốn chưa.

H

hue0611

Guest
8/1/07
22
0
1
Thành Nam
Nghĩa là khi viết thì em ko ghi ngày. Em xé liên đỏ ra chuyển cho KH thì em dùng giấy than ghi lên là ngày 15/1/07. Còn liên xanh và liên tím thì em ghi vào 01/2/07 để tháng 2 em mới phải kê khai thuế đầu ra. Hóa đơn này em đã chuyển cho KH. Có lẽ bên khách hàng quyết toán thuế, bên thuế tìm ra và quay lại bên em yêu cầu phô tô hóa đơn liên 1 lại.
Em muốn biết toàn bộ số thuế trên tờ hóa đơn em viết sai ngày có bị truy thu không? Và mức độ xử phạt vi phạm hành chính như thế nào. Vì nếu tính số hóa đơn viết sai thì cty em sẽ bị truy thu rất nhiều.
Chị giúp em nhanh với nhé. Em cảm ơn chị nhiều.

L

levy

Guest
Nghĩa là khi viết thì em ko ghi ngày. Em xé liên đỏ ra chuyển cho KH thì em dùng giấy than ghi lên là ngày 15/1/07. Còn liên xanh và liên tím thì em ghi vào 01/2/07 để tháng 2 em mới phải kê khai thuế đầu ra. Hóa đơn này em đã chuyển cho KH. Có lẽ bên khách hàng quyết toán thuế, bên thuế tìm ra và quay lại bên em yêu cầu phô tô hóa đơn liên 1 lại.
Em muốn biết toàn bộ số thuế trên tờ hóa đơn em viết sai ngày có bị truy thu không? Và mức độ xử phạt vi phạm hành chính như thế nào. Vì nếu tính số hóa đơn viết sai thì cty em sẽ bị truy thu rất nhiều.
Chị giúp em nhanh với nhé. Em cảm ơn chị nhiều.
Em vào đây xem nhé.
http://www.hcmtax.gov.vn/huongdan.aspx?itemid=327

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Help me!
Thanks alot!
Viết hóa đơn chênh lệch giữa liên 1 và liên 2 sẽ vi phạm về việc sử dụng hóa đơn. Tuy nhiên, chênh lệch về giá trị thì có hình phạt cụ thể; chênh lệch về nội dung thì không đề cập rõ ràng. Bởi vậy, xét hành vi vi phạm cũng không có gì to tát, lần đầu sẽ bị cảnh cáo (Theo Pháp lệnh 44/2002/PL-UBTVQH10 xử phạt vi phạm hành chính) nhưng lần sau sẽ bị đình chỉ việc sử dụng hóa đơn (Theo Thông tư 120/2002/TT-BTC).

levy nói:
Em tìm hoài trong đường link mà chưa thấy hình phạt trong trường hợp này, chị ơi!

tiger2774

tiger2774

Guest
10/1/07
2,517
2
0
49
Vô định
tiger2774.blogketoan.com
Viết hóa đơn chênh lệch giữa liên 1 và liên 2 sẽ vi phạm về việc sử dụng hóa đơn
Sẽ bị phạt về lĩnh vực thuế, truy thu + phạt trên số chênh lệch (theo ND100, sau này sẽ là ND 98)
Nguyen Tu Anh nói:
Tuy nhiên, chênh lệch về giá trị thì có hình phạt cụ thể; chênh lệch về nội dung thì không đề cập rõ ràng. Bởi vậy, xét hành vi vi phạm cũng không có gì to tát, lần đầu sẽ bị cảnh cáo (Theo Pháp lệnh 44/2002/PL-UBTVQH10 xử phạt vi phạm hành chính) nhưng lần sau sẽ bị đình chỉ việc sử dụng hóa đơn (Theo Thông tư 120/2002/TT-BTC).
Đây là hành vi sai lệch về ngày tháng, để anh xem lại cụ thể tài liệu rồi anh sẽ post bài lên sau nha. Còn phạt cảnh cáo thì không có đâu TA.
À, nhớ rồi, phạt theo điểm c, Khoản 3, Điều 7 Nghị định 185 đó.

Sửa lần cuối:
Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Khổ, em biết 1 mà không biết 10. Nhìn vào quy định xử hóa đơn mà không nhìn vào quy định xử chứng từ kế toán. Cám ơn anh ạ!

NPT

NPT

Cao cấp
7/6/06
2,083
12
38
53
Rừng Tây Nguyên
Sẽ bị phạt về lĩnh vực thuế, truy thu + phạt trên số chênh lệch (theo ND100, sau này sẽ là ND 98)
không hiểu tiger nói gì?
Hóa đơn ghi chênh lệch không dẫn đến việc trốn thuế thì sẽ xử phạt theo ND89, nếu dẫn đến việc trốn thuế thì sẽ bị xử phạt theo NĐ 100.

tiger2774

tiger2774

Guest
10/1/07
2,517
2
0
49
Vô định
tiger2774.blogketoan.com
không hiểu tiger nói gì?
Hóa đơn ghi chênh lệch không dẫn đến việc trốn thuế thì sẽ xử phạt theo ND89, nếu dẫn đến việc trốn thuế thì sẽ bị xử phạt theo NĐ 100.

NPT không hiểu chổ nào? NĐ 98/2007 đã ra rồi đó, nó thay thế NĐ 100/2004 bắt đầu từ ngày 01/07/2007 đó. Thì như thế có phải sau 1/7/2007 xử trốn thuế theo 98 k? Chứ làm gì có 89 ở đây chứ??????:pepsi:

vitconlonton

vitconlonton

Guest
23/11/04
605
6
0
đâu đó ngoài webketoan

Đây là hành vi sai lệch về ngày tháng, để anh xem lại cụ thể tài liệu rồi anh sẽ post bài lên sau nha. Còn phạt cảnh cáo thì không có đâu TA.

Nếu đoán không nhầm thì chú tai gơ làm ở ban thanh tra tài chính nhỉ??? đoán từ sở thích là phạt theo 185.
Nhấn mạnh hơn một chút về vấn đề phạt này thì:

- hành vi sửa chữa chứng từ sẽ xử theo Nghị định số 185/2004/NĐ-CP quy định về xử phạt hành chính trong lĩnh vực kế toán. Thẩm quyền xử lý vi phạm trong lĩnh vực kế toán là Thanh tra tài chính và Chủ tịch UBND các cấp
-các hành vi vi phạm trong lĩnh vực kế toán (được quy định từ điều 7 đến Điều 16, Nghị định 185/2004) dẫn đến trốn lậu thuế thì ngoài việc xử phạt hành chính trong lĩnh vực kế toán, còn bị xử lý theo quy định tại Nghị định của Chính phủ về xử phạt hành chính trong lĩnh vực thuế ND100 (sau 1/7 là ND98). Thẩm quyền xử lý vi phạm là Cơ quan thuế và Chủ tịch UBND các cấp
- Hành vi sửa chữa hoá đơn sẽ được xử theo Nghị định 89/2002. Thẩm quyền xử là: Cơ quan thuế, cơ quan thanh tra chuyên ngành tài chính.

từ thẩm quyền ta thấy:
khi cơ quan thuế xuống quyết toán họ sẽ xử lý vi phạm về việc sửa chữa hoá đơn trong trường hợp này như bác Thiện đã đưa ra
- việc có xử phạt vi phạm này theo ND 185 như bác tái gờ đưa ra thì cơ quan thuế không có quyền mà chỉ có quyền đề nghị cơ quan thanh tra xem xét xử phạt.
- Nếu cty KHÔNG BIẾT ĐIỀU, thì cơ quan thanh tra tài chính xuống theo đề nghị của Thuế -> cty sẽ bị phạt thêm theo ND185.

Túm lại, vi phạm việc sửa chữa hoá đơn thì sẽ bị thuế xử trước nhất là theo ND89.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA