báo giảm tiền lương của 2 tháng trước thì mức lương thừa hạch toán như thế nào?

thaokd

thaokd

우리는 오직 순간만을 산다 ^^
4/4/20
12
0
1
32
Em chào cả nhà!
Em mới làm tại 1 trung tâm ngoại ngữ mới thành lập, nhưng do dịch nên chưa hoạt động.
Tháng 1,2 năm 2020 em có hạch toán lương, các khoản trích theo lương của giám đốc theo mức là10tr/tháng, và đã trả lương, đóng bảo hiểm đầy đủ. Cuối T3, bên bảo hiểm có qua kiểm tra rà soát và đề nghị điều chỉnh giảm lương cơ bản về 4tr730k từ T1.
Vậy khi điều chỉnh như vậy trong khi đã trả lương và đóng bảo hiểm rồi thì bây giờ phải hạch toán như nào cho hợp lý ạ.
Em mới vào nghề, mong được các anh chị tiền bối giúp đỡ ạ.
Xin cảm ơn!

Khóa học Quản trị dòng tiền
leshin

leshin

Cao cấp
11/10/16
728
146
43
Xin công văn vì sao BH yêu cầu giảm về mức đó b =)))

Đ

Đoàn Minh Nhật 1993

Sơ cấp
26/2/20
11
3
3
31
mình chưa thấy trường hợp bảo hiểm cấm đóng cao trừ khi đóng quá mức quy định. còn nếu cty bạn có văn bản về mức lương đóng bh như thang bảng lương chẳng hạn thì cứ đóng bình thường thui.

thaokd

thaokd

우리는 오직 순간만을 산다 ^^
4/4/20
12
0
1
32
Bên mình có thang bảng lương, giấy tờ sổ sách đầy đủ, và cũng đã hạ lương giống như bên bảo hiểm đề nghị. Vấn đề là bây giờ hạch toán như thế nào trong khi mình đã trả lương và đóng bảo hiểm 2 tháng rồi. Huhu

Đ

Đoàn Minh Nhật 1993

Sơ cấp
26/2/20
11
3
3
31
Thì bạn vẫn hạch toán đúng với mức đã điều chỉnh. còn lương có ảnh hưởng gì đâu. tháng sau người ta không bị thu bh vì đang còn dư số tiền bảo hiểm mà. còn số tiền dư trên bảo hiểm tự bù trừ cho các tháng sau bạn đóng ak.

N

Ngô ThịThu

Sơ cấp
13/4/20
8
0
1
41
Nếu như bảo hiểm đã kiểm tra và phát hiện bảng lương đã đăng ký so với lương bạn đã chi không hợp lý thì căn cứ vào biên bản của cơ quan bảo hiểm để điều chỉnh cho phù hợp
Nếu như đã chi lương và bảo hiểm theo số bạn đã hạch toán thì tháng kế tiếp bạn không chi lương và đóng bảo hiểm nữa

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA