ĐTDĐ có được coi là CCDC không

• Thread starter huongkt83
  • Ngày gửi
H

huongkt83

Trung cấp
15/1/07
90
0
0
41
Hà Đông
Chào tất cả các bạn
Mình có một vấn đề muốn tham khảo ý kiến của tất cả các bạn
Cty minh co mua 01 cái điện thoại di động để trang bị cho nhân viên các ban cho minh hỏi điện thoại đó có tính là công cụ dụng cụ không.Hay tính trực tiếp vào chi phí.
Và một vấn đề nữa là khi phân bổ công cụ dụng cụ 50% thi lần phân bổ thứ hai chi phân bổ khi công cụ dụng cụ đó bị hỏng như vậy mình có phải làm biên bản thanh lý công cụ dụng cụ đó để phân bổ nốt số còn lại k.

Khóa học Quản trị dòng tiền
ngocluyen12

ngocluyen12

Guest
24/4/07
705
0
0
Hai phong
-Cứ công cụ hỏng thì mới được phân bổ vào chi phí sao? Thế trường hợp công cụ dụng cụ mới mua mà đưa thẳng vào chi phí ko qua tài khoản chờ phân bổ thì sao? Có mâu thuẫn ko?
- Còn mình nghĩ công cụ dụng cụ thì đâu cần phải làm biên bản thanh lý, chỉ cần mở sổ theo dõi và kiểm kê hàng tháng, nếu hỏng ko sử dụng đc thì đưa vào biên bản kiểm kê đó thôi...
Còn có quy định phải thanh lý công cụ dụng cụ khi nó ko tham gia hoạt động sxkd thì mình chưa biết, ai biết có thể chỉ giùm mình nhé!

Truong Nguyen

Truong Nguyen

Vạn sự tùy duyên
28/7/06
3,127
522
113
Hà Nội
tramhuongtuegiac.vn
Re CCDC

Cty bạn mua một chiếc điện thoại di động trang bị cho nhân viên. bạn cần căn cứ vào tiêu chí đánh giá công cụ dụng cụ về cả giá trị lấn thời gian sử dụng. nếu thỏa mãn tiêu chí là công cụ dụng cụ thì bạn có thể đưa nó vào công cụ dụng cụ và căn cứ và giá trị và thời gian sử dụng để phân bổ nó sao cho hợp lí với thực tế, còn bạn hỏi là có phải làm biên bản thanh lí CCDC đó không thì không có quyết định nào yêu cầu phải làm biên bản thanh lí CCDC hết. Bạn chỉ cần phân bổ hết CCDC đó thôi:alcon:

Tu là cõi phúc
Tình là dây oan:dance2:

toannguyen

toannguyen

Guest
28/12/05
173
0
0
49
HCM
Ccdc

Chào tất cả các bạn
Cty minh co mua 01 cái điện thoại di động để trang bị cho nhân viên các ban cho minh hỏi điện thoại đó có tính là công cụ dụng cụ không.Hay tính trực tiếp vào chi phí.
Và một vấn đề nữa là khi phân bổ công cụ dụng cụ 50% thi lần phân bổ thứ hai chi phân bổ khi công cụ dụng cụ đó bị hỏng như vậy mình có phải làm biên bản thanh lý công cụ dụng cụ đó để phân bổ nốt số còn lại k.

Điện thoại cũng được xem là CCDC nếu thỏa mãn ĐK về giá trị và thời gian sd
còn việc phân bổ tại cty tôi thực hiện như sau:
Đối với CCDC có GT <=3triệu phân bổ 100% vào CP ngay khi đưa vào SD
Đối với CCDC có GT >3triệu phân bổ lần đầu 50%, còn 50% phân bổ hết vào năm kế tiếp.
mọi tham khảo nhé

vuint

vuint

Trung cấp
Ban cho mình hỏi chút: Vậy tiêu chí đánh giá về giá trị và thời gian sd ccdc dể là mọt ccdc là gì vậy,nó quy định ở đâu, chỉ giùm mình nha.

H

hoaitrinh

Trung cấp
24/5/07
149
0
0
39
BÌNH ĐỊNH
Nếu giá trị của nó nhỏ hơn 10tr thì được xem là công cụ dụng cụ

toannguyen

toannguyen

Guest
28/12/05
173
0
0
49
HCM
Tôi chỉ nhớ quy định giá trị CCDC dưới 10 triệu bắt đầu thực hiện từ năm 2004 nhưng không nhớ rõ ở văn bản nào
còn tiêu chí phân loại CCDC cũng chỉ là tương đối vì có những CCDC trên 10 triệu cũng có thể xếp vào mục CCDC

binyeu

binyeu

Guest
9/6/07
48
0
0
42
Ha noi
Đúng là CCDC là giá trị dưới 10triệu được qui định thực hiện từ năm 2004 đấy. Bạn có thể đọc các sách "chế độ kế toán doanh nghiệp nhỏ và vừa" từ năm 2005 đến nay phần TSCĐ và CCDC đều có nói đấy.
Ở công ty mình thì như trường hợp của bạn hạch toán như sau:
Nếu ĐT <=3tr hạch toán thẳng vào chi phí
Nếu ĐT> 3tr thì hạch toán vào CCDC sau đó phân bổ dần vào chi phí trả trước để từ đó hạch toán vào chi phí. Tiêu chí phân bổ thì tùy theo tình hình hoạt động công ty và giá trị của nó. Thường là 1năm bạn ah.

NPT

NPT

Cao cấp
7/6/06
2,083
12
38
53
Rừng Tây Nguyên
Nguyên văn bởi toannguyen
Tôi chỉ nhớ quy định giá trị CCDC dưới 10 triệu bắt đầu thực hiện từ năm 2004 nhưng không nhớ rõ ở văn bản nào
còn tiêu chí phân loại CCDC cũng chỉ là tương đối vì có những CCDC trên 10 triệu cũng có thể xếp vào mục CCDC
Bởi: ngocluyen12
Đúng vậy! trong quyết định 206/2003/QĐ-BTC nêu rõ .
Hì..hì...Nhầm rồi. QĐ 206/2003/BTC có nói gì đến công cụ dụng cụ đâu?
Trích nguyên văn:
QUYẾT ĐỊNH CỦA BỘ TRƯỞNG BỘ TÀI CHÍNH
Về ban hành chế độ quản lý, sử dụng và trích khấu hao tài sản cố định

ngocluyen12

ngocluyen12

Guest
24/4/07
705
0
0
Hai phong
Hì..hì...Nhầm rồi. QĐ 206/2003/BTC có nói gì đến công cụ dụng cụ đâu?
Trích nguyên văn:
QUYẾT ĐỊNH CỦA BỘ TRƯỞNG BỘ TÀI CHÍNH
Về ban hành chế độ quản lý, sử dụng và trích khấu hao tài sản cố định

ý mình nói là QĐ 206 quy định về tiêu chuẩn ghi nhận tài sản cố định! ý bác kia là có tài sản GT trên 10tr vẫn được coi là CCDC vì ko đủ 4 cái tiêu chuẩn trong quyết định 206 thôi.

E

E-commerce

Guest
28/5/07
13
0
0
Hanoi
Chào tất cả các bạn

Công cụ dụng cụ là 1 bộ phận của CPSXC tham gia vào quá trình sản xuất tạo ra sản phẩm trong doanh nghiệp SX (ở bộ phận sx)...Mua điện thoại di động dùng cho các phòng ban tức là ko thuộc khâu sản xuất do đó đưa vào CP quản lý DN

ngocluyen12

ngocluyen12

Guest
24/4/07
705
0
0
Hai phong
Công cụ dụng cụ là 1 bộ phận của CPSXC tham gia vào quá trình sản xuất tạo ra sản phẩm trong doanh nghiệp SX (ở bộ phận sx)...Mua điện thoại di động dùng cho các phòng ban tức là ko thuộc khâu sản xuất do đó đưa vào CP quản lý DN
Vậy cho mình hỏi thêm, vậy trong trường hợp doanh nghiệp tư vấn, chủ yếu là giao dịch qua đường điện thoại, vậy thì ĐT có được coi là CCDC hay TSCĐ (nếu đủ tiêu chuẩn) k?

minhgiang

minhgiang

Trung cấp
13/11/06
119
2
18
41
Hà Nội
Chào tất cả các bạn
Bên mình cũng có đưa hóa đơn DTDD vào kê khai; nhưng bên mình coi đó là Chi phí trang bị đồ dùng phục vụ công việc cho CNV; tuy nhiên, bạn phải ghi rõ điều đó trong Hợp đồng lao động để hợp thức hóa chi phí đó.
:friend:

M

mykey

Trung cấp
17/12/06
70
1
8
Hà Nội
Ở công ty mình, cứ các thiết bị mua về trang bị cho VP, PVKD, không quan trọng là nhiều tiền hay ít tiền (Có thể chỉ hơn 100.000 đồng), mình cũng cho vào TK 153 để tiện cho việc theo dõi. Còn hàng tháng thì mình vẫn PB CCDC này vào CP. Thế có được không các bạn?

L

Lê Minh Phương

Guest
26/7/07
7
0
0
38
Hà Nội
Xin chào mình là thành viên mới của diễn đàn có gì sai xót mọi người bỏ qua nha. theo mình nghĩ thì ĐT cũng có thể coi là một CCDC chứ

hoanghuytu

hoanghuytu

Cao cấp
7/9/06
562
13
18
40
Thanh Hóa
Điện thoại di động nếu theo một số thông tư nghị định nào đó thì nó thỏa mãn công cụ dụng cụ, nếu giá trị hơn 10tr thì cũng có thể coi là tài sản cố định. Nhưng theo tôi, không tội gì bạn phải đưa vào công cụ dụng cụ hoặc tài sản cho mệt xác. Bạn có thể đưa vào "Chi cho nghiệp vụ chuyên môn" cũng được. Nếu cơ quan kiểm toán cho hỏi thì cứ nói đó là mua để phục vụ c.tác chuyên môn là gì đó ( tùy vào chuyên môn người sử dụng). Vậy thôi.

L

lanpham

Guest
23/7/07
9
0
0
TP.HCM
Chào tất cả các bạn

chi phí mua điện thoại di động thì cứ hạch toán vào chi phí quản lý doanh nghiệp . Làm sau mà xem điện thoại di động là công cụ dụng cụ được. Bạn nên coi là như thế nào là được coi công cụ dụng cụ đi.

L

lanpham

Guest
23/7/07
9
0
0
TP.HCM
Chào tất cả các bạn

chi phí mua điện thoại di động thì cứ hạch toán vào chi phí quản lý doanh nghiệp . Làm sau mà xem điện thoại di động là công cụ dụng cụ được. Bạn nên coi là như thế nào là được coi công cụ dụng cụ đi.
Công cụ dụng cụ mới phân bổ 50% thì hỏng bạn ko cần làm biên bản thanh lý
Có thể định khoản như sau
Nợ 153, 1381, 1388 (phế liệu thu hồi, bắt bồi thường )
Nợ 627.641,642 tính vào chi phí
Có 142,242 Phần giá trị còn phải phân bổ

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA