hóa đơn tiếp khách

• Thread starter meocung
  • Ngày gửi
toannguyen

toannguyen

Guest
28/12/05
173
0
0
49
HCM
Theo tôi hóa đơn chỉ là một tờ giấy mà trên đó mang những thông tin để chứng minh rằng có sự thực hiện cung cấp dịch vụ giữa người bán và người mua và hóa đơn này hợp pháp hay không chỉ là khái niệm tương đối, vì:
Có những hóa đơn thật nhưng nội dung không thật
Có hóa đơn không thật nhưng nội dung thật
Cái quan trọng là tôn trọng thực chất hình thức

Khóa học Quản trị dòng tiền
meocung

meocung

Guest
20/11/06
330
0
0
Đà Nẵng
Giúp em thêm vấn đề nữa nha anh chị!!
Hóa đơn sai MST, khi yêu cầu điều chỉnh lại ma bên bán không hủy hóa đơn, không sửa lai mà làm biên bản điều chỉnh? như vậy có hợp lệ không, hóa đơn đó có được tính không ạ???

L

levy

Guest
Giúp em thêm vấn đề nữa nha anh chị!!
Hóa đơn sai MST, khi yêu cầu điều chỉnh lại ma bên bán không hủy hóa đơn, không sửa lai mà làm biên bản điều chỉnh? như vậy có hợp lệ không, hóa đơn đó có được tính không ạ???

Làm biên bản điều chỉnh là được rồi bạn ạ.Nhó luu trữ biên bản cho kỹ là đươc rồi.

W

winterheart133

Guest
12/5/07
25
0
0
42
QUẢNG NAM
cho mình hỏi luôn cái này với! Chỉ là tờ giấy đề nghị thanh toán sau mỗi lần đi công tác về thôi.Trong đó có chữ ký của thủ trưởng duyệt chi và chữ ký của người đề nghị thanh toán.Vậy chứng từ đó có hợp lệ ko để đưa vào chi phí 642.Làm ơn giúp mình vơí.cảm ơn nhiều.

T

tietsontc

Guest
1/1/06
36
0
0
Bao Loc - Lam Dong
Bạn ko thể yêu cầu xuất HD GTGT vì họ có đầu mà xuất. Mình nghĩ hóa đơn trên là hợp lệ. Nếu cần thì bạn có cách để bổ sung chữ ký người bán phải không bạn.
Một cơ sở kinh doanh ko thể đăng ký hai hình thức sử dụng hóa đơn được.

ngocluyen12

ngocluyen12

Guest
24/4/07
704
0
0
Hai phong
cho mình hỏi luôn cái này với! Chỉ là tờ giấy đề nghị thanh toán sau mỗi lần đi công tác về thôi.Trong đó có chữ ký của thủ trưởng duyệt chi và chữ ký của người đề nghị thanh toán.Vậy chứng từ đó có hợp lệ ko để đưa vào chi phí 642.Làm ơn giúp mình vơí.cảm ơn nhiều.

Ko hợp lệ đâu bạn. Khi đi công tác chi phí những gì phải kèm theo hóa đơn chứng từ cái đó. ví dụ: vé xe, cầu phà, hóa đơn tiếp khách, hóa đơn nghỉ trọ, giấy đi đường...

gautrang202

gautrang202

Guest
2/11/06
277
0
0
www.vicuocsong.net
Theo mình thì bạn nên đến đơn vị đó và yêu cầu ký tên trên hóa đơn bán hàng thông thường. Như thế là hợp lệ rồi bạn.

NPT

NPT

Cao cấp
7/6/06
2,083
12
38
53
Rừng Tây Nguyên
Đúgn là thi hành luật thì ko đc suy diễn nhưng khi luật ko quy định rõ ràng thì mình có quyền suy diễn. Ko có hóa đơn ko có nghĩa là ko có hóa đơn đỏ. Hóa đơn hợp pháp ko có nghĩa là hóa đơn bán lẻ là ko hợp pháp. Tại vì có một bài phản bác chuyện chi phí có hóa đơn bán lẻ ko đc tính vào chi phí hợp lý. Nên mình đưa ra vậy thôi.
Trích TT 32/2007/BTC
4- Hoá đơn, chứng từ hợp pháp là:
4.1- Hoá đơn do Bộ Tài chính (Tổng cục Thuế) phát hành do cơ quan thuế cung cấp cho các cơ sở kinh doanh.
4.2- Hoá đơn do các cơ sở kinh doanh tự in để sử dụng theo mẫu quy định và đã được cơ quan Thuế chấp nhận cho sử dụng.
4.3- Các loại hoá đơn, chứng từ đặc thù khác được phép sử dụng.

N

nmh_phocu

User đã bị cấm truy cập
20/12/05
244
0
0
Hà nội
Thế dưới 100 ngàn bạn để vào đâu,cái nguyên tắc này nằm ở văn bản nào? bạn cho xem tí?

He he, Gã sẹo nhớ là đã có lần trích dẫn cái vụ 100 nghìn này rồi đó. Cái văn bản này đã có liên quan tới 100K

N

nmh_phocu

User đã bị cấm truy cập
20/12/05
244
0
0
Hà nội
He he, tìm mãi mới được cái văn bản cho các bạn:
Trích dẫn : 120/2002/TT-BTC : Thông tư hướng dẫn thi hành Nghị định 89/2002/NĐ-CP ngày 7/11/2002 của Chính phủ về việc in, phát hành, sử dụng, quản lý hoá đơn

1.4- Các trường hợp bán hàng hóa, dịch vụ sau đây không bắt buộc phải lập hoá đơn:

a- Trường hợp bán lẻ hàng hoá, cung ứng dịch vụ cho người tiêu dùng có giá trị dưới 100.000 đồng mỗi lần thu tiền nếu người mua không yêu cầu lập và giao hoá đơn. Nếu người mua hàng yêu cầu giao hoá đơn thì người bán hàng vẫn phải lập và giao hoá đơn theo đúng quy định. Hàng hoá bán lẻ cho người tiêu dùng có giá trị dưới mức quy định tuy không phải lập hoá đơn nhưng phải lập bảng kê bán lẻ hàng hóa, dịch vụ theo quy định.

T

tietsontc

Guest
1/1/06
36
0
0
Bao Loc - Lam Dong
Đó là bán lẻ cho người tiêu dùng, họ mua về xài không cần hóa đơn. Còn nếu dn mua dưới 100k ko lấy hóa đơn thì tất nhiên ko được hạch toán chi phí.
Mình hiểu như vậy.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA