Mua hàng nhập khẩu không có bộ chứng từ đi kèm (không rõ nguồn gốc xuất xứ)

• Thread starter Bembem11
  • Ngày gửi
B

Bembem11

Sơ cấp
13/1/18
18
0
1
40
Bên mình ký hợp đồng mua điều hòa số lượng lớn để lắp đặt cho dự án. Hợp đồng quy định hàng xuất xứ Hàn Quốc, và hồ sơ đi kèm là CO, CQ. Hàng đã nhận về và lắp đặt, tuy nhiên bên bán không xuất trình được CO, CQ và tờ khai hải quan hàng nhập khẩu. Bên bán đã xuất hóa đơn giá trị gia tăng cho bên mình. Vậy bên mình có phải chịu trách nhiệm gì về hàng không rõ nguồn gốc này không? hay trách nhiệm là của bên bán thôi?

Khóa học Quản trị dòng tiền
Truong Nguyen

Truong Nguyen

Vạn sự tùy duyên
28/7/06
3,127
522
113
Hà Nội
tramhuongtuegiac.vn
Hàng nhập khẩu thì bắt buộc phải có CO, CQ, nếu không có CQ, CO thì hàng hóa của bạn mua là hàng nhập lậu, hoặc hàng giả. Bên bán không cung cấp CO, CQ cho bên bạn để cung cấp cho công trình thì vấn đề đầu tiên khi thanh toán với bên chủ đầu tư dự án họ yêu cầu bên bạn không có thì họ không thanh toán bạn phải chịu, trường hợp 2 nếu họ chấp nhận thanh toán thì khi thanh tra, hoặc kiểm tra, kiểm toán dự án hàng hóa bên bạn cung cấp là hàng lậu, rồi tiếp đến bên cung cấp hàng cho bạn ... theo dây truyền thì bên bạn sẽ không thể thoát được vai trò đồng phạm. Tốt nhất yêu cầu bên bán cung cấp đầy đủ CO, CQ

B

Bembem11

Sơ cấp
13/1/18
18
0
1
40
Bạn ơi bên mình mua về lắp đặt cho chính công ty của bên mình chứ bên mình không phải nhà thầu bạn ạ.

B

Bembem11

Sơ cấp
13/1/18
18
0
1
40
Giờ bên mình đã lắp đặt xong và đưa vào sử dụng rồi. Vậy bên mình có phải chịu trách nhiệm gì không? Bên mình là người tiêu dùng luôn chứ không phải mua về để kinh doanh bán lại hoặc nhận thầu lắp đặt cho chủ đầu tư.

Truong Nguyen

Truong Nguyen

Vạn sự tùy duyên
28/7/06
3,127
522
113
Hà Nội
tramhuongtuegiac.vn
Nếu bên bạn là ng tiêu dùng thì đương nhiên bạn chịu trách nhiệm với hàng hóa bạn mua thôi, trường hợp xấu nhất xảy ra là bên cung cấp cho cty bạn bị điều tra buôn lậu chẳng hạn thì cơ quan điều tra sẽ làm việc với cty bạn và lúc đó sẽ bị liên đới.

• Like
Reactions: Bembem11
Huyền Mia

Huyền Mia

Thành viên Cố vấn - Webketoan Mentors
20/10/17
1,259
566
113
31
Nếu trong hợp đồng đã quy định phải có TKHQ, CO, CQ thì khi nào bên bán cung cấp đủ các chứng từ trên thì bên bạn thanh toán, không đủ thì đợi đủ @@
Hàng nhập thì không lý nào không cung cấp được TKHQ cả, CO nếu không cấp được CO của phòng thương mại thì ít ra cũng có CO của nhà sx chứ

B

Bembem11

Sơ cấp
13/1/18
18
0
1
40
Hàng đang sử dụng rồi, nếu bên bán không cung cấp đủ chứng từ thì bên mình không thanh toán nốt phần còn lại. Nhưng nếu bên bán không cung cấp được và chịu mất số tiền còn lại thì về phía bên mình cứ sử dụng hàng như vậy có vấn đề gì không?

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA