làm báo cáo thuế tháng

• Thread starter thuynguyen.mkn
  • Ngày gửi
thuynguyen.mkn

thuynguyen.mkn

Sơ cấp
13/5/20
1
0
1
35
Chào cả nhà ! Xin phép nhờ cả nhà giúp mình trường hợp này với ạ
Cty mình là NPP sữa. GIÁ MUA = GIÁ BÁN
bán đủ doanh số thì được hưởng % hoa hồng theo chỉ tiêu cty yêu cầu.
Qua tháng sau, cty sữa sẽ xuất cho NPP 1 hóa đơn chiết khấu thương mại để cấn trừ công nợ
Cty mình làm BCT hàng tháng, mỗi tháng chủ cty yêu cầu nộp thuế GTGT 4tr. Nhưng do GIÁ MUA = GIÁ BÁN, nên kho không có hàng thì làm sao mà xuất hóa đơn bán hàng để nộp thuế được đúng không ạ? Chưa kể cái hóa đơn CKTM sẽ làm giảm thuế GTGT đầu váo nữa
VD: tháng 01/2019 nhập kho 3 tỷ tiền hàng hóa. đóng thuế GTGT 4tr thì phải xuất kho > 3,04 tỷ tiền hàng. mà kho chỉ có 3 tỷ thôi thì đâu có xuất được.
Về cơ bản thì NPP chỉ phải đóng thuế TNDN trên % hoa hồng được hưởng (sau khi trừ CPBH, CP QLDN và CP khác nếu có) phải không ạ?
Cảm ơn mọi người đã đọc và giúp mình ạ :)

Khóa học Quản trị dòng tiền
thuỳub

thuỳub

Sơ cấp
19/4/19
27
2
3
32
bạn làm ỏ nhãn sữa nào mà Giá mua lại = giá bán được. Mình Cũng làm NPP sữa. có phát sinh mói nộp chứ, ko phát sinh sao lại cứ bắt nộp là sao. Chắc sếp muốn đóng góp cho Nhà nước , vậy thì nên nộp TNDN chứ

Truong Nguyen

Truong Nguyen

Vạn sự tùy duyên
28/7/06
3,125
522
113
Hà Nội
tramhuongtuegiac.vn
Cái này cần phải hiểu như sau:
1. Doanh nghiệp bạn hoạt động như là 1 đại lý bán đúng giá hưởng phí dịch vụ. Giá đầu ra bằng giá đầu vào nên chênh lệch thuế của hàng hóa là 0.
2. Chiết khấu thương mại thì bạn phải hiểu là nó làm giảm trừ trực tiếp giá trị hàng hóa mua vào trên hóa đơn và thuế trên hóa đơn bạn mua hàng chứ không phải tổng hợp lại rồi xuất 1 hóa đơn. Còn họ xuất hóa đơn cho bạn để giảm trừ công nợ thì về bản chất đây là doanh thu dịch vụ bán hàng mà bạn được hưởng và giảm luôn cả tiền thuế gtgt bạn được khấu trừ tương ứng.
3. Khi nhận hóa đơn này bạn giảm công nợ tăng thu nhập thì lúc này bạn phải hạch toán
Nợ TK 331
Có TK 1331
Có TK 711 hoặc 5113 tùy ngành nghề chính của bạn có phai là đại lý bán đúng giá hay không
Như vậy thì do bạn bị giảm thuế được khấu trừ nên sẽ tăng tiền thuế phải nộp, chênh lệch thuế gtgt bên bạn phải nộp sẽ tính = thuế đầu ra xuất trên hóa đơn - (thuế đầu vào hóa đơn nhận hàng - thuế gtgt hóa đơn chiết khấu).
Lấy ví dụ cụ thể cho bạn dễ hiểu
T1. Bán hàng đúng giá doanh thu 3 tỷ thuế gtgt 300 tr, doanh số mua đầu vào 3 tỷ và thuế gtgt cũng là 300 triệu
31/01 nhà cung cấp xuất hóa đơn chiết khấu được hường 30 triệu thuế GTGT 3triệu
Vậy lúc này thực doanh thu bên bạn là 3 tỷ + 30tr, thuế đầu ra 300tr
Doanh số mua vào 3 tỷ , thuế đầu vào = 300tr -3tr =297 tr
Vậy thuế GTGT sẽ phải nộp là 300tr - 297tr =3tr phải nộp.
4. Sếp bạn bảo bạn đóng thì bạn vẫn đóng và hạch toán
Nợ TK 33311/Có TK 1121
Đóng dư nó nằm bên Nợ TK 33311 chứ có gì đâu mà không được

• Love
Reactions: thoibimat

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA