Trách nhiệm của người tiêu dùng khi mua phải hàng hóa không rõ xuất xứ

• Thread starter Bembem11
  • Ngày gửi
B

Bembem11

Sơ cấp
13/1/18
18
0
1
40
Công ty mình mua lô máy tính về để sử dụng (không phải để kinh doanh nhé). Trong hợp đồng ghi rõ xuất xứ là Hàn Quốc, và hợp đồng yêu cầu bên bán phải cung cấp cả CO và CQ. Bên mình đã nhận hàng và đã đưa vào sử dụng, công ty cũng đã thanh toán 50% giá trị hợp đồng. Nhưng bên bán giờ không cung cấp được CO, CQ, như vậy bên mình nếu vẫn sử dụng lô hàng đó thì có được không hay bị coi là sử dụng hàng không rõ nguồn gốc và bị xử phạt?
Nếu bên mình chấp nhận việc không có CO, CQ, thanh toán nốt 50% còn lại cho bên bán và vẫn tiếp tục sử dụng lô hàng thì có được không? Nếu không được thì bên mình nên xử lý như thế nào ạ?

Khóa học Quản trị dòng tiền
R

River2008

Sơ cấp
14/5/20
7
3
3
48
Như vậy bên bán không cung cấp đươc C/O, C/Q có nghĩa là họ đã mua hàng không chính ngạch hay hàng trôi nổi trên thị trường, số hàng này không sẽ không làm thủ tục hải quan và không nộp các loại thuế theo quy định của nước nhập khẩu. Vậy là hàng chốn thuế, Công ty bạn đã mua phải hàng chốn thuế. Nếu Cơ quan nhà nước phát hiện ra thì sẽ xử phạt hành chính, nếu tình tiết nặng hơn thì sẽ bị xử lý hình sự. Theo thông tin bạn cung cấp tôi chỉ có thể giải thích như vậy.

B

Bembem11

Sơ cấp
13/1/18
18
0
1
40
Cám ơn bạn nhiều

B

Bembem11

Sơ cấp
13/1/18
18
0
1
40
Bạn ơi bạn có biết chính xác công văn, thông tư, nghị định nào quy định về việc này không ạ, vì mình chỉ tìm đước các văn bản về việc kinh doanh hàng trốn thuế chứ không có văn bản nào nói về người tiêu dùng mua phải hàng trốn thuế sẽ bị sao?

R

River2008

Sơ cấp
14/5/20
7
3
3
48
Em xem ở Luật thương mại, luật hình sự nhá.

Huyền Mia

Huyền Mia

Thành viên Cố vấn - Webketoan Mentors
20/10/17
1,259
566
113
31
Không có CO, CQ chưa chắc đã phải hàng không có nguồn gốc xuất xứ vì cái CO , CQ này có nhiều nhà cung cấp bên nước ngoài yêu cầu trả phí mới cấp, người mua hàng nhiều khi để tiết kiệm chi phí thì sẽ không yêu cầu CO, CQ.
Bạn có thế yêu cầu bên bán cung cấp TKHQ cho bên bạn để chứng minh đây không phải hàng trôi nổi. Mới thanh toán có 50% GTHĐ nên cứ để khi nào họ cấp đủ chứng từ mới thanh toán phần còn lại

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA