Cách ghi Sổ cái

• Thread starter winterheart133
  • Ngày gửi
W

winterheart133

Guest
12/5/07
25
0
0
42
QUẢNG NAM
Cho mình hỏi cách ghi sổ cái trong trường hợp này của mình với nhé! Trong trường học thì mình được biết các khoản tiền điện thoại, điện thắp sáng, chi phí khác, lương giáo viên cán bộ cnv.... đều hạch toán vào TK 642 hả các bạn?Mình hỏi cô dạy kế toán cũng nói thế.Như thế thì ghi sổ cái cuối tháng sẽ có số dư bên Nợ. Mà theo lý thuyết thì TK Chi phí ko có số dư.Mình ko biết phải làm như thế nào nữa.Ở trường mình cũng ít TK thôi.Mình chỉ sử dụng TK 511 khi thu tiền của HS.TK 642 là tất cả các chi phí nói ở trên.Tiền vay là TK 311, trả lãi là TK 635. Nộp tiền vào TK là 112.Tạm ứng là TK 141Nguồn vốn là 411. Đều liên quan đến 111, vì cái gì cũng chi tiền và thu tiền.Những TK trên đều ko có số dư đầu kì nên ko có cách nào để ghi sổ cái mà số dư Nguồn vốn bên Có và Tài Sản bên Nợ cả.Giúp mình với

Khóa học Quản trị dòng tiền
Lê Hương Thảo

Lê Hương Thảo

Guest
22/1/07
97
0
0
Tuyệt tình cốc
Cho mình hỏi cách ghi sổ cái trong trường hợp này của mình với nhé! Trong trường học thì mình được biết các khoản tiền điện thoại, điện thắp sáng, chi phí khác, lương giáo viên cán bộ cnv.... đều hạch toán vào TK 642 hả các bạn?Mình hỏi cô dạy kế toán cũng nói thế.Như thế thì ghi sổ cái cuối tháng sẽ có số dư bên Nợ. Mà theo lý thuyết thì TK Chi phí ko có số dư.Mình ko biết phải làm như thế nào nữa.Ở trường mình cũng ít TK thôi.Mình chỉ sử dụng TK 511 khi thu tiền của HS.TK 642 là tất cả các chi phí nói ở trên.Tiền vay là TK 311, trả lãi là TK 635. Nộp tiền vào TK là 112.Tạm ứng là TK 141Nguồn vốn là 411. Đều liên quan đến 111, vì cái gì cũng chi tiền và thu tiền.Những TK trên đều ko có số dư đầu kì nên ko có cách nào để ghi sổ cái mà số dư Nguồn vốn bên Có và Tài Sản bên Nợ cả.Giúp mình với

Các TK đầu 5 và đầu 6 (511,515,541,542...) theo nguyên tắc đều ko có số dư
Ps các khoản doanh thu và chi phí trong tháng thì kết chuyển luôn vào cuối kỳ.Ghi sổ cái các TK 111, 112, 311, 411... Nếu số dư đầu kỳ ko có là bằng 0 chỉ ghi số phát sinh trong kỳ.
Bạn nên xem lại kiến thức cơ bản nhé. Chúc thành công

W

winterheart133

Guest
12/5/07
25
0
0
42
QUẢNG NAM
Các TK đầu 5 và đầu 6 (511,515,541,542...) theo nguyên tắc đều ko có số dư
Ps các khoản doanh thu và chi phí trong tháng thì kết chuyển luôn vào cuối kỳ.Ghi sổ cái các TK 111, 112, 311, 411... Nếu số dư đầu kỳ ko có là bằng 0 chỉ ghi số phát sinh trong kỳ.
Bạn nên xem lại kiến thức cơ bản nhé. Chúc thành công

Cảm ơn bạn nhiều.Bởi ko có SD ĐK nên mọi chi phí sẽ có số dư bên Có.Mình hỏi là vẫn ghi số PS trong kỳ như thế và vẫn để SD CT như thế hả bạn?

W

winterheart133

Guest
12/5/07
25
0
0
42
QUẢNG NAM
Ý của bạn là kết chuyển vào TK nào và kết chuyển vào cuối năm hả bạn? Mình chưa hiểu rõ nguyên tắc này lắm bạn à?

Lê Hương Thảo

Lê Hương Thảo

Guest
22/1/07
97
0
0
Tuyệt tình cốc
Những TK 642 VD trong tháng PS trong kỳ là 10.000.000 Đk là Nợ 642 (10tr)có TK liên quan, thì cuối tháng kết chuyển hêtsang 911 thì ghi Nợ 911 có 642 là hết. Những TK này ko có số dư
Còn những TK thuộc về tài sản có số dư bên nợ trừ trường hợp 131 có số dư bên có thì chắc đơn vị bạn ko dùng đến
Những TK thuộc về nguồn vốn có số dư bên có trừ 331
Nếu như phần tài sản có số dư bên có là bạn hạch toán sai và bên nguồn vốn cũng vậy
Hãy cố gắng xem lại những phần cơ bản nhé.

Đ

Đoàn Minh Trung

Gió thổi dừa rơi
23/12/06
935
24
18
TX Bến Tre
- Ồ trường học này là loại hình hoạt động SXKD hay sao mà các bạn hạch toán giống như hệ thống kế toán DN thế

Đ

Đoàn Minh Trung

Gió thổi dừa rơi
23/12/06
935
24
18
TX Bến Tre
Tuy là trường học nhưng vẫn phải hạch toán như vậy thôi bạn à.

- Nếu là trường công lập thì thuộc loại hình hoạt động sự nghiệp hoặc sự nghiệp có thu, kế toán hạch toán theo hệ thống tài khoản cho loại hình sự nghiệp chứ.

W

winterheart133

Guest
12/5/07
25
0
0
42
QUẢNG NAM
ko bạn à.Trường mình làm bây giờ là trường ngoài công lập dạy nghề trung cấp chuyên nghiệp bạn à.Nên mình cg ko biết làm sổ sách sao cả.

Đ

Đoàn Minh Trung

Gió thổi dừa rơi
23/12/06
935
24
18
TX Bến Tre
ko bạn à.Trường mình làm bây giờ là trường ngoài công lập dạy nghề trung cấp chuyên nghiệp bạn à.Nên mình cg ko biết làm sổ sách sao cả.

- Bạn muốn biết trường mình hoạt động theo hình thức nào để hạch toán kế toán cho phù hợp thì hãy giở quyết định thành lập trường, hoặc giấy phép đăng ký kinh doanh ra là sẽ rõ

N

ngochuong080891

Guest
25/3/13
2
0
0
32
can tho
Ðề: Cách ghi Sổ cái

chào các bạn...!cho mình hỏi trên sổ cái tổng nợ có bằng tổng có hay không ?:sick:

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA