Nhập khẩu thiết bị phụ tùng ô tô

Thảo luận trong 'Thuế XK - Thuế NK' bắt đầu bởi phamtrinhqn, 20 Tháng sáu 2007.

5,024 lượt xem

  1. phamtrinhqn

    phamtrinhqn Thành viên thân thiết

    Bài viết:
    83
    Đã được thích:
    0
    Nơi ở:
    Quang ninh
    Lần đầu tiên em nhập khẩu hàng nên chằng biết gì cả mong các bác hướng dẫn em tình huống này:

    Công ty em vừa nhập lô phụ tùng ô tô. Tuy nhiên hồ sơ nhập hàng của em chẳng có gì ngoài tờ khai hải quan và biên lại nộp thuế GTGT (hàng này được miễn thuế nhập khẩu)
    Vậy em còn thiếu những giấy tờ gì thì được tính vào đầu vào hàng hóa.

    Còn việc này nhờ các bác chỉ dùm: Khi mua hàng nhập khẩu có bắt buộc phải làm thủ tục chuyển tiền cho bên bán ở nước ngoài không (Trên hợp đồng thì công ty em trực tiếp mua hàng nhưng thực tế em thanh toán tiền cho 1 cá nhân đại diện để mua hàng) giờ không biết hạch toán thế nào? Cảm ơn nhìu!
     
    #1
  2. Lê Hương Thảo

    Lê Hương Thảo Thành viên sơ cấp

    Bài viết:
    97
    Đã được thích:
    0
    Nơi ở:
    Tuyệt tình cốc
    Chứng từ hợp lệ gồm: Tờ khai hải quan, Hợp đồng, invoice,vận đơn hàng
     
    #2
  3. vitconlonton

    vitconlonton Thành viên sơ cấp

    Bài viết:
    612
    Đã được thích:
    5
    Nơi ở:
    đâu đó ngoài webketoan
    theo Pháp lệnh quản lý ngoại hối của ngân hàng nhà nước thì là bắt buộc.

    Điều 7. Thanh toán và chuyển tiền liên quan đến xuất khẩu, nhập khẩu hàng hoá, dịch vụ
    1. Người cư trú được mua ngoại tệ tại tổ chức tín dụng được phép để thanh toán nhập khẩu hàng hoá, dịch vụ.
    2. Người cư trú phải chuyển toàn bộ ngoại tệ có từ việc xuất khẩu hàng hoá, dịch vụ vào tài khoản ngoại tệ mở tại tổ chức tín dụng được phép ở Việt Nam; trường hợp có nhu cầu giữ lại ngoại tệ ở nước ngoài thì phải được phép của Ngân hàng Nhà nước Việt Nam.
    3. Mọi giao dịch thanh toán và chuyển tiền liên quan đến xuất khẩu, nhập khẩu hàng hoá, dịch vụ phải thực hiện thông qua tổ chức tín dụng được phép.
     
    #3
  4. tuankq

    tuankq Thành viên thân thiết

    Bài viết:
    245
    Đã được thích:
    2
    Nơi ở:
    Hanoi, Vietnam

    Hồ sơ hải quan hàng NK gồm có: tờ khai hải quan, hợp đồng ngoại thương, commercial invoice, packing list, vận đơn (chứng từ vận tải), nếu hưởng thuế suất ưu đãi đặc biệt thì cần có C/O (D, E)
    Khi NK hàng hóa thì phải thanh toán tiền qua ngân hàng cho khách hàng nước ngoài hoặc cho một bên thứ 3 được chỉ định (nhưng phải ghi rõ trên hợp đồng)
     
    #4
  5. trung1812

    trung1812 Thành viên thân thiết

    Bài viết:
    211
    Đã được thích:
    6
    Nơi ở:
    Hải phòng
    Quy định này ở đâu nhỉ?
     
    #5
  6. luckyluck866

    luckyluck866 Thành viên hoạt động

    Bài viết:
    553
    Đã được thích:
    0
    Nơi ở:
    Đồ nhà quê!
    Công ty em vừa nhập lô phụ tùng ô tô. Tuy nhiên hồ sơ nhập hàng 1. của em chẳng có gì ngoài tờ khai hải quan và biên lại nộp thuế GTGT (hàng này được miễn thuế nhập khẩu).
    Đó là do người làm thủ tục HQ của CTy em chưa hoàn thiện lại hồ sơ NK thôi. nếu ko có HĐồng ngoại thương + invoice + packinglist...thì làm sao Hải quan thông quan hàng hoá được.


    2. Vậy em còn thiếu những giấy tờ gì thì được tính vào đầu vào hàng hóa.
    Hợp đồng mua bán ngoại thương + Hoá đơn thương mại + Phiếu đóng gói (nếu HH ko đóng gói thuần nhất) + Vận đơn (nếu có) + giấy chứng nhận XX

    3 Còn việc này nhờ các bác chỉ dùm: Khi mua hàng nhập khẩu có bắt buộc phải làm thủ tục chuyển tiền cho bên bán ở nước ngoài không (Trên hợp đồng thì công ty em trực tiếp mua hàng nhưng thực tế em thanh toán tiền cho 1 cá nhân đại diện để mua hàng).
    Phải thanh toán đúng theo tên người bán + giá trị đã ghi trên HĐồng mua bán ngoại thương. trường hợp có thay đổi nội dung trên H.Đồng thì người mua + người bán lập thêm bản Phụ lục Hợp đồng: trong đó có thể thay đổi tên Người hưởng lợi, điều khoản, thời hạn HĐ vv...(Phụ lục HĐ này là phần ko thể tách rời của HĐ ngoại thương số:.../...../ ngày.....thang.... năm
     
    #6
  7. hoàng tử bé

    hoàng tử bé Thành viên sơ cấp

    Bài viết:
    50
    Đã được thích:
    0
    Nơi ở:
    hoàng cung
    .
     
    #7
  8. hayhayLAM

    hayhayLAM Thành viên sơ cấp

    Bài viết:
    1
    Đã được thích:
    0
    Giới tính:
    Nam
    Cho mình hỏi đối với các mặt hàng phụ tùng ô tô thi ngoài chứng từ trên thì có cần xin giấy kiểm tra chất lượng không nhỉ
     
    #8
  9. ryan_hieu

    ryan_hieu Thành viên thân thiết

    Bài viết:
    207
    Đã được thích:
    110
    Giới tính:
    Nam
    Nơi ở:
    Phan Xích Long Phú Nhuận HCM
    đối với tất cả các mặt hàng về phụ tùng thay thế cho máy móc, oto, xe, dây chuyền sản xuất thì thường có thuế nk là 0%, và ko cần chứng từ hay kiểm định hàng gì hết.

    Hết.
    Sharing is Giving
    Skype: mr.hieu.logistics1
    0938.24.4404
     
    #9

Chia sẻ trang này