Chủ nhà ko phải là người kinh doanh!!!

• Thread starter Vihalley
  • Ngày gửi
V

Vihalley

Guest
:angel: Các anh/chị giúp em giải quyết điều này được ko?
Cty em thuê nhà để làm văn phòng đại diện, nhưng chủ nhà ko kinh doanh nên họ ko thể xuất hóa đơn cho mình được, mà họ chỉ cho thuê có 1 căn này, bắt họ đi đăng ký kinh doanh, nộp thuế, quyết toán thuế thì mắc công nên họ ko chịu, nhưng thế này thì ko thể đưa vào chi phí thuê nhà được! :wall:
Có người hướng dẫn em là lấy hợp đồng thuê nhà, giấy đăng ký kinh doanh đến cục thuế mua hóa đơn bán lẻ rồi nộp thuế gì đó là được, nhưng em ko biết đúng ko, có hợp lệ ko? ko lẽ chỉ vậy thôi ha??? Giúp em với nhé!!! Cám ơn mọi người :cool2:

Khóa học Quản trị dòng tiền
ngocluyen12

ngocluyen12

Guest
24/4/07
705
0
0
Hai phong
:angel: Các anh/chị giúp em giải quyết điều này được ko?
Cty em thuê nhà để làm văn phòng đại diện, nhưng chủ nhà ko kinh doanh nên họ ko thể xuất hóa đơn cho mình được, mà họ chỉ cho thuê có 1 căn này, bắt họ đi đăng ký kinh doanh, nộp thuế, quyết toán thuế thì mắc công nên họ ko chịu, nhưng thế này thì ko thể đưa vào chi phí thuê nhà được! :wall:
Có người hướng dẫn em là lấy hợp đồng thuê nhà, giấy đăng ký kinh doanh đến cục thuế mua hóa đơn bán lẻ rồi nộp thuế gì đó là được, nhưng em ko biết đúng ko, có hợp lệ ko? ko lẽ chỉ vậy thôi ha??? Giúp em với nhé!!! Cám ơn mọi người :cool2:
hợp lệ bạn ạ, vì thuế sẽ cấp cho bạn 1 hóa đơn bán lẻ, như vậy hóa đơn này làm căn cứ để đưa vào chi phí hợp lý

The Hoang

The Hoang

Kế Toán Dạo
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
11/8/05
2,416
286
83
Sài Gòn - Phan Thiết
Chào bạn,
Hóa đơn thuê nhà là do người cho thuê chịu trách nhiệm làm thủ tục nộp thuế để có mà xuất cho bạn. Nếu bên cho thuê không chịu làm thì để chi phí được hợp lệ bạn phải thay mặt chủ nhà đi đang ký và nộp thuế cho mỗi lần xuất hóa đơn cho cty bạn. Bạn làm hợp đồng ghi rõ số tiền thuê đã thuế như vậy cty trả thay thuế cho chủ nhà và được tính toàn bộ vào chi phí
Chi tiết thi bạn lên hệ phòng thuế tại địa phòng thuế tại địa phương cty bạn thuê VP để được hướng dẫn thủ tục cụ thế.
Tổng tiền thuế cho 1 hóa đơn thuê nhà là 19,2%
Good luck

MPI of VN

MPI of VN

Trung cấp
12/3/07
145
0
0
Hanoi
Chào bạn,
Hóa đơn thuê nhà là do người cho thuê chịu trách nhiệm làm thủ tục nộp thuế để có mà xuất cho bạn. Nếu bên cho thuê không chịu làm thì để chi phí được hợp lệ bạn phải thay mặt chủ nhà đi đang ký và nộp thuế cho mỗi lần xuất hóa đơn cho cty bạn. Bạn làm hợp đồng ghi rõ số tiền thuê đã thuế như vậy cty trả thay thuế cho chủ nhà và được tính toàn bộ vào chi phí
Chi tiết thi bạn lên hệ phòng thuế tại địa phòng thuế tại địa phương cty bạn thuê VP để được hướng dẫn thủ tục cụ thế.
Tổng tiền thuế cho 1 hóa đơn thuê nhà là 19,2%
Good luck
Bạn cho mình hỏi một chút là thuế nộp thay cho bên cho thuê nhà gồm những khoản gì mà bạn tính được 19.2% ? Nếu tiền trả cho bên cho thuê là 20tr đồng/tháng thì tổng chi phí thuê/tháng là bao nhiêu?
Xin cảm ơn.

B

beoi

Guest
12/5/06
8
0
0
Giangvo
cty mình cũng fải nộp thuế thuê nhà thay cho chủ nhà để lấy HĐTC làm CP hợp lệ
k fải nộp 19.2% đâu mà 22.66% xấp xỉ 23%(bao gồm: thuế GTGT,TNDN,...)mình cũng k biết họ tính kiểu j, nhưng nó lên tới gần 23% tổng giá TT tiề trên HĐ thuê nhà đấy
bạn cứ lên phòng thuế họ sẽ hướng dẫn cụ thể hơn, chúc bạn hoàn thành tốt

M

mailiendang

Guest
11/6/07
7
0
0
hanoi
cty cũ của mình phải nộp lên tới 29.3%, thêm 1tr tiền thuế môn bài nữa kìa.
Cho mình hỏi là có KT bảo mình rằng có thể thanh toán tối đa 1.5tr/tháng tiền thuê nhà mà ko cần hóa đơn- chỉ cẩn làm hợp đồng hai bên thôi. Ko biết có đúng ko- có bạn nào cao tay chỉ giúp với !!!!

meocung

meocung

Guest
20/11/06
330
0
0
Đà Nẵng
em muốn hỏi thêm chút nữa???Trong hợp đồng thuê nhà cty em phải chịu tất cả các khoản thuế, cácnghĩa vụ có liên quan, chi phí điện nước..vv.
Em đã lấp được hóa đơn bán lẻ của chi cục thuế để đưa vao chi phí, còn các hóa đơn điện, nước, rác... đều mang tên chủ hộ nên em không hạch toán vào chi phí mà loại riêng các chứng từ này chưa xử lý.Em thấy các anh chị hướng dẫn phải ra phường chứng thực hợp đồng thuê nhà này thì các hóa đơn sẽ được đưa vào chi phí và không được khấu trừ thuế GTGT.Nhưng chủ nhà của em không muốn đi chứng thực hợp đồng vì nhiều lý do khác nhau, và cũng không muốn đổi tên trên hóa đơn tính cước.Vậy còn cách nào khác nữa không, chỉ giúp em với

meocung

meocung

Guest
20/11/06
330
0
0
Đà Nẵng
06 tháng đầu cty em nộp 1.836.000đ tiền thuế GTGT.MB.TN để mua hóa đơn ở CCT. Số tiền trên hóa đơn là 1.256.000đ/ tháng tổng HĐ là 7.536.000đ, hợp đồng thuê nhà là 1.000.000đ/tháng.Khoản 1.836.000mang tên cty em nộp nên được tính vào chi phí, khoản trên hóa đơn được tính chi phí.Vây? khoản 1.256.000 đã mang phần thuế và cty trả cho chủ nhà.Vậy mà phai nộp 1.836.000đ nữa.Khoản này chủ nhà có trả cho minh đâu???hic

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA