Trợ giúp người mới làm kế toán lần đầu

• Thread starter kwangnguyen
  • Ngày gửi
K

kwangnguyen

Sơ cấp
27/6/20
4
0
1
26
Em chào mọi người, hiện tại em rất cần những chia sẻ của mọi người. Em hiện tại đã ra trường được gần 2 năm, trước em học ngân hàng, giờ về quê làm kế toán cho công ty của người nhà. Hiện tại em thấy rất hoang mang, tại vì em chưa làm về kế toán bao giờ, giờ đùng cái phải làm kế toán cho công ty của nhà. Công ty người nhà em thuộc mô hình siêu nhỏ ạ, về mảng xây lắp kiểu nhận công trình nhà máy ở các nơi xong sẽ sửa chữa hoặc thi công lắp đặt theo yêu cầu của họ. trước có kế toán mà đã nghỉ cuối năm ngoái, kỳ vừa rồi chỉ thuê kế toán về làm báo cáo thuế. Có phần mềm misa mà từ đầu năm đến giờ chưa nhập hay hạch toán được cái gì hết. Bây giờ thực sự em k biết phải bắt đầu từ đâu, làm gì, mấy ngày gần đây chủ yếu em chậy việc giấy tờ hồ sơ. Có rất nhiều hóa đơn GTGT của các hợp đồng chưa được xử lý và có rất nhiều hóa đơn mua hàng lẻ, kiểu mua của các cửa hàng cá nhân về để phục vụ cho việc lắp đặt k phải hóa đơn GTGT( em xin đính kèm file để mọi người xem giúp em) mà em k phải biết phải làm gì với chúng cả, em thực rất lo vs nản vì k có ai hướng dẫn cả. Lại còn sắp đến kỳ báo cáo thuế nữa. Em rất mong mọi người giúp đỡ

Đính kèm

249.1 KB · Lượt xem: 8
Khóa học Quản trị dòng tiền
N

Nguyencongthuy

Thành viên Cố vấn - Webketoan Mentors
25/11/11
985
245
43
Bienhoadongnai
Tài liệu 2019 trở về trước & năm nay có những gì ?

K

kwangnguyen

Sơ cấp
27/6/20
4
0
1
26
Năm nay từ đầu năm đến giờ thì chỉ có báo thuế quý vừa rồi, hóa đơn gtgt đầu vào, đầu ra, và rất nhiều hóa đơn mua hàng bán lẻ như trên. năm ngoái thì có những cái này ạ 1593396474036.png

N

Nguyencongthuy

25/11/11
985
245
43
Bienhoadongnai
- Liệt kê này còn thiếu, tuy nhiên tiếp tục sd phần mềm kt kết xuất BCTC sẽ biết đc sổ TK nào còn thiếu (sau đó in ra -2019 - đầy đủ, ký, đóng mộc nếu đúng như báo cáo tài chính ).
- Nạp số dư 2019 vô số dư đầu kỳ 2020, nhập dữ liệu phát sinh, hạch toán tháng quý...

K

kwangnguyen

Sơ cấp
27/6/20
4
0
1
26
Phần mềm kế toán chưa có 1 cái dữ liệu gì luôn ạ. Có máy cái báo cáo thì kế toán cũ bảo nên trang thuế để tra cứu a. Số dư 2019 thì lấy ở đâu ạ

N

Nguyencongthuy

25/11/11
985
245
43
Bienhoadongnai
Gửi các file tôi xem có thể giúp đc ko !

K

kwangnguyen

Sơ cấp
27/6/20
4
0
1
26
Chị cứ chỉ em một vài hướng dẫn cụ thể như số dư đầu kỳ 2019 lấy ở đâu, xử lý hạch toán mấy hóa đơn không phải hóa đơn gtgt kia như thế nào chứ gửi mấy file nội bộ cũng hơi khó ạ.

N

Nguyencongthuy

25/11/11
985
245
43
Bienhoadongnai
Tôi .... năm nghề rồi, muốn tìm DL thật mà ko gửi file thì bó tay !

Sửa lần cuối:
D

Dzcbn22

Sơ cấp
30/6/20
1
0
1
27
Chị Tải file BCTC trên thuế về. Kết hợp các file excel đã có và thuyết minh báo cáo tài chính. Nắm được quy trình lên bctc rồi thì lấy số liệu quy ngược lại là ra thôi. Nếu tiện thì cứ xóa tên công ty nén file lên đây

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA