Cơ quan thuế ấn định số thuế phải nộp cho DN

• Thread starter nguyenhien79
  • Ngày gửi
nguyenhien79

nguyenhien79

Mơ về nơi xa lắm
26/1/07
205
0
0
Ha Noi
Cty mình nhận đc 1 thư gửi từ cơ quan thuế ( thư photo chứ ký cũng như dấu của chi cục thuế, chỉ đóng dấu treo, thư k ghi ngày tháng mình chỉ thấy dấu bưu điện đề ngày 17 tháng 6 năm 07 ). Nội dung thư ghi là thông báo ấn định thuế. Đầu năm mình có khai thuế TNDN là 1.500.000 đ/ 1 quý. Kê DT là 5oo triệu. Bây giờ cơ quan thuế gửi thư nói là ấn định số thuế phải nộp là 2.500.000 đ/ 1 quý.Nếu k nộp thì sẽ bị tính phạt nộp chậm theo tỷ lệ 0.1%/ ngày trên số thuế ấn định. Sếp mình nói là kệ nó, k nộp nhưng mình sợ sau này rắc rối.Thực tế cty mình mới thành lập đc 8 tháng hiện tại doanh thu chưa đc 200 tr toàn bộ tiền thuế của 2 quý và thuế môn bài của năm 2006 và 2007 mình đã nộp đầy đủ. giờ mình phải làm sao khi sếp nói là kệ nó và mình thấy thư gửi k ghi ngày tháng gì cả nên cũng phân vân hay cán bộ thuế....làm khó DN. Các bạn giúp mình nhé.Cảm ơn nhiều.

Khóa học Quản trị dòng tiền
L

levy

Guest
Cty mình nhận đc 1 thư gửi từ cơ quan thuế ( thư photo chứ ký cũng như dấu của chi cục thuế, chỉ đóng dấu treo, thư k ghi ngày tháng mình chỉ thấy dấu bưu điện đề ngày 17 tháng 6 năm 07 ). Nội dung thư ghi là thông báo ấn định thuế. Đầu năm mình có khai thuế TNDN là 1.500.000 đ/ 1 quý. Kê DT là 5oo triệu. Bây giờ cơ quan thuế gửi thư nói là ấn định số thuế phải nộp là 2.500.000 đ/ 1 quý.Nếu k nộp thì sẽ bị tính phạt nộp chậm theo tỷ lệ 0.1%/ ngày trên số thuế ấn định. Sếp mình nói là kệ nó, k nộp nhưng mình sợ sau này rắc rối.Thực tế cty mình mới thành lập đc 8 tháng hiện tại doanh thu chưa đc 200 tr toàn bộ tiền thuế của 2 quý và thuế môn bài của năm 2006 và 2007 mình đã nộp đầy đủ. giờ mình phải làm sao khi sếp nói là kệ nó và mình thấy thư gửi k ghi ngày tháng gì cả nên cũng phân vân hay cán bộ thuế....làm khó DN. Các bạn giúp mình nhé.Cảm ơn nhiều.

Trước hết bạn lên găp ngay cán bộ quản lý thuế đi. Để càng lâu công ty mình không có lợi gì đâu.chúc bạn thành công.

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Theo quy định của Luật thuế TNDN, trong trường hợp cơ quan thuế kiểm tra phát hiện việc kê khai thuế của cơ sở kinh doanh chưa phù hợp thì có quyền ấn định số thuế tạm nộp cả năm và từng quý.

Để thuế ấn định là khá căng, nhưng văn bản đã được gửi đi rồi, bạn nhanh chóng chấp hành và nộp tiền thuế đi thôi, kẻo phạt thêm vì tội nộp muộn nữa đấy!

NPT

NPT

Cao cấp
7/6/06
2,083
12
38
53
Rừng Tây Nguyên
Doanh nghiệp đã kê khai, nếu cơ quan thuế không đồng ý và muốn ấn định thì phải mời DN lên giải trình các căn cứ tính thuế, nếu DN không giải trình được thì lúc ấy cơ quan thuế mới ấn định.
Trường hợp của bạn cơ quan thuế đã không có làm đúng theo quy trình về ấn định thuế, thứ 2 là
(
thư photo chứ ký cũng như dấu của chi cục thuế, chỉ đóng dấu treo, thư k ghi ngày tháng mình chỉ thấy dấu bưu điện đề ngày 17 tháng 6 năm 07 )
thư này không có 1 chút nào pháp lý đối với DN bạn.Bạn chỉ nộp theo số thuế mà bạn đã kê khai 1.500.000d, không phải đợi có thông báo.
Bởi: Nguyen Tu Anh
Để thuế ấn định là khá căng, nhưng văn bản đã được gửi đi rồi, bạn nhanh chóng chấp hành và nộp tiền thuế đi thôi, kẻo phạt thêm vì tội nộp muộn nữa đấy!
Gì mà căng thế em,đâu dể muốn phạt như thế.

thanhvunt

thanhvunt

http://thanhvunt.com
22/1/06
2,078
10
0
Nha Trang
thanhvunt.com
Gì mà căng thế, đâu dể muốn phạt như thế.
Hờ Hờ, nếu không có đại ca này trấn an thì dân nhà kế bé tuổi nhỏ gan sẽ còn khiếp hãi ám ảnh dài dài.

Quyền được ấn định thuế chỉ được trao vào tay vài người thôi, cán bộ chuyên quản hoặc đội trưởng các đội thuế chỉ có quyền đề nghị lên cấp trên mức ấn định. Do đó nếu thông báo gửi đến bằng đường bưu điện, chỉ là bản photo, dấu treo cũng photo, không ngày không tháng... thì bạn cứ bình tĩnh đợi xem có ... động tĩnh gì khác không. Nếu không thì lờ lớ lơ, xem như bưu điện làm thất lạc thư tín, bạn chưa hề nhận thư đó.

nguyenhien79

nguyenhien79

Mơ về nơi xa lắm
26/1/07
205
0
0
Ha Noi
Hehe. Đọc lời nhắn của các anh chị em yên tâm phần nào, đúng là mới vào nghề mà cứ bị cơ quan thuế gọi điện hỏi thăm.GĐ em thì lúc nào cũng đặt câu hỏi tại sao lại thế là em thấy nản hết ý trí rùi. Cảm ơn các anh chị nhé.

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Doanh nghiệp đã kê khai, nếu cơ quan thuế không đồng ý và muốn ấn định thì phải mời DN lên giải trình các căn cứ tính thuế, nếu DN không giải trình được thì lúc ấy cơ quan thuế mới ấn định.
Theo Nghị định 164/2003/NĐ-CP: Trường hợp cơ quan Thuế kiểm tra, thanh tra phát hiện việc kê khai thuế của cơ sở kinh doanh chưa phù hợp với thực tế sản xuất, kinh doanh hàng hóa, dịch vụ thì cơ quan Thuế căn cứ vào tỷ lệ thu nhập chịu thuế trên doanh thu năm trước liền kề của cơ sở kinh doanh hoặc căn cứ vào thu nhập chịu thuế của cơ sở kinh doanh cùng ngành nghề, có quy mô kinh doanh tương đương để ấn định số thuế tạm nộp cả năm, từng quý và thông báo cho cơ sở kinh doanh thực hiện.

Như vậy là cơ quan Thuế muốn ấn định thuế thì phải thực hiện việc thanh tra, kiểm tra trực tiếp DN chứ không phải chỉ tay năm ngón, ngồi trên mà mời DN lên giải trình rồi ấn định thuế. Cơ quan Thuế gọi DN lên giải trình khi mà chưa chấp nhận mức kê khai thuế của DN, tức là nó còn có trước khi bị ấn định cơ. Đằng này, sự đã rồi ạ.

thư này không có 1 chút nào pháp lý đối với DN bạn.
Nếu có dấu đỏ chói của cơ quan thuế thì có tính chất pháp lý đấy chứ ạ? Trừ trường hợp dấu qua photo thôi.

Bạn chỉ nộp theo số thuế mà bạn đã kê khai 1.500.000d, không phải đợi có thông báo.
Trong trường hợp cơ sở kinh doanh không đồng ý với mức ấn định thu nhập chịu thuế thì có quyền khiếu nại đến cơ quan Thuế cấp trên trực tiếp hoặc khởi kiện tại Toà án theo quy định của pháp luật; trong khi chờ giải quyết cơ sở kinh doanh vẫn phải nộp đủ thuế theo mức thuế đã ấn định.

NPT

NPT

Cao cấp
7/6/06
2,083
12
38
53
Rừng Tây Nguyên
Như vậy là cơ quan Thuế muốn ấn định thuế thì phải thực hiện việc thanh tra, kiểm tra trực tiếp DN chứ không phải chỉ tay năm ngón, ngồi trên mà mời DN lên giải trình rồi ấn định thuế. Cơ quan Thuế gọi DN lên giải trình khi mà chưa chấp nhận mức kê khai thuế của DN, tức là nó còn có trước khi bị ấn định cơ. Đằng này, sự đã rồi ạ.
Muốn kiểm tra thanh tra trực tiếp thì phải mời DN lên để họ giải trình có phù hợp với số thuế đã kê khai không đã chứ.Tổng cục thuế còn có cái Qui trình nữa mà.anh không nhầm thì em đã đọc cái 1209 rồi mà.?
Trích NĐ24
Điều 32. Cơ quan Thuế có quyền ấn định thu nhập chịu thuế để tính thuế đối với cơ sở kinh doanh trong các trường hợp sau:
2. Không kê khai hoặc kê khai không đúng các căn cứ để tính thuế hoặc không chứng minh được các căn cứ đã ghi trong tờ khai theo yêu cầu của cơ quan thuế.
Muốn thực hiện việc thanh kiểm tra thì để cho người ta chứng minh các căn cứ ghi trong tờ khai đã chứ nào.
Nhưng theo bạn ấy thì có kiểm tra và có mời lên chứng minh số liệu đã ghi trong tờ khai đâu.Đùng 1 cái không có thông báo mà có thư mời mới lịch sự làm sao ấy,mà thư mời po to nữa chứ còn đóng dấu treo, giống đóng dấu treo trên hóa đơn quá.

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Có khó gì đâu anh. Khi DN nộp tiền vào NSNN thì kho bạc sẽ báo cho cơ quan thuế biết bằng cách gửi một liên của giấy nộp tiền.

Vấn đề là lấy gì để chứng minh là cơ quan thuế đã gửi thông báo rồi mà DN không chấp hành

adam_tran

adam_tran

Guitar inspiration
17/5/05
1,374
36
48
46
Goooogle
Đại gia nè: Có 2.500.000 mà ì xèo. Chẳng bằng lão OldNTV nhậu 1 bữa

thanhvunt

thanhvunt

http://thanhvunt.com
22/1/06
2,078
10
0
Nha Trang
thanhvunt.com
hehe, ý anh Vũ già là: Lấy gì chứng minh cty đã nhận thông báo của cơ quan thuế ?????????????
Em vịt bầu hỉu ý anh đó, nếu công văn đi bằng con đường đó và không có ký nhận công văn thì DN lơ......
Đại gia nè: Có 2.500.000 mà ì xèo. Chẳng bằng lão OldNTV nhậu 1 bữa
Nhậu 1 bữa 2 chai thì đến nhưng iem chỉ góp có 50.000 hà, thường thì anh NPT chi tất :bigok:

nguyenhien79

nguyenhien79

Mơ về nơi xa lắm
26/1/07
205
0
0
Ha Noi
Híc! E k nghĩ 2,5 tr là nhiều mà e bức xúa vì DN e vừa thành lập, đúng hôm mồng 1 tết thì bị chập điện cháy cty ( E có nên trình bầy vụ việc này với cán bộ quản lý rùi ) như thế có nghĩa là đã mới thành lập rùi lại gặp "hạn" chi phí sẽ nhiều lấy đâu ra lãi mà thuế đòi ấn định số thuế phải nộp. Các bác thu thuế cho nhà nước cũng phải nghí DN nào thành lập ra làm ăn cũng có lãi ngay đâu.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA