Quyết toán thuế TNDN theo quý có hiệu lực từ ngày 1/7/2007?

• Thread starter huongkt83
  • Ngày gửi
H

huongkt83

Trung cấp
15/1/07
90
0
0
41
Hà Đông
Chào các bạn mình nghe nói từ 1/7 xẽ quyết toán thuế thu nhập theo quý phải không? Bạn nào ở HN được đi học lớp tập huấn đó có thể truyền đạt lại cho mọi người trên diễn đàn rõ được k?
Quý 2 này vẫn nộp thuế TNDN theo tạm tính từ đầu năm phải k và chưa phải nộp tờ khai quyết toán theo quý.
Còn từ quý 3 xẽ nộp thuế TNDN theo kết quả hoạt động kinh doanh của quý 2 hay cụ thể của quý 3 vậy.
Tờ khai quyết toán thuế theo quý có khác gì so với tờ khai quyết toán thuế theo năm k?Và hạn nộp tờ khai cũng như tiền thuế xẽ hết hạn vào ngày nào vậy.
Và cũng có sự thay đổi trong việc nộp tờ khai thuế GTGT hạn nộp bây giờ là ngày 20 của tháng tiếp theo thay cho việc phải nộp vào ngày 10 như mọi khi và số thuế gtgt phát sinh phải nộp vào ngày 20 của tháng tiếp theo thay vì nộp vào ngày 25 nếu nộp xẽ bị phạt 0,05%.
:drummer:

Khóa học Quản trị dòng tiền
Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Cần gì phải hỏi bạn nào được đi tập huấn? Bạn mở Luật quản lý thuế ra, có hay không thì biết liền chứ sao.

Quyết toán thuế tính theo năm, chứ không tính theo quý. Tạm thời, bạn xem trước Nghị định 24/2007/NĐ-CP hướng dẫn về Luật thuế TNDN trước, khi nào có Thông tư hướng dẫn cho Nghị định này thì mới có mẫu biểu mới (nếu có).

The Hoang

The Hoang

Kế Toán Dạo
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
11/8/05
2,416
286
83
Sài Gòn - Phan Thiết
Chào các bạn mình nghe nói từ 1/7 xẽ quyết toán thuế thu nhập theo quý phải không? Bạn nào ở HN được đi học lớp tập huấn đó có thể truyền đạt lại cho mọi người trên diễn đàn rõ được k?
Quý 2 này vẫn nộp thuế TNDN theo tạm tính từ đầu năm phải k và chưa phải nộp tờ khai quyết toán theo quý.

Cái bạn nói không phải là quyết toán thuế TNDN theo quý mà là tạm nộp thuế TNDN theo quý. Trước đây thì bạn làm tờ khai tạm nộp thuế hằng năm rồi chia ra thành 4 quý mà đóng thuế TNDN tạm nộp. Bây giờ họ thấy hơi vô lý (mà thật ra là quá vô lý mình nói ở đây là chẳng có bác thuế nào chịu nhận tờ khai tạm nộp thuế lỗ hết, bắt phải lời mới vui vẻ, chưa hết năm sau phải lời hơn năm trước nữa kìa) nêu đổi lại theo quý (vẫn còn vô lý) để làm căn cứ đóng thuế TNDN tạm nộp xác với thực tế hơn.

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
vuint

vuint

Trung cấp

Cái bạn nói không phải là quyết toán thuế TNDN theo quý mà là tạm nộp thuế TNDN theo quý. Trước đây thì bạn làm tờ khai tạm nộp thuế hằng năm rồi chia ra thành 4 quý mà đóng thuế TNDN tạm nộp. Bây giờ họ thấy hơi vô lý (mà thật ra là quá vô lý mình nói ở đây là chẳng có bác thuế nào chịu nhận tờ khai tạm nộp thuế lỗ hết, bắt phải lời mới vui vẻ, chưa hết năm sau phải lời hơn năm trước nữa kìa) nêu đổi lại theo quý (vẫn còn vô lý) để làm căn cứ đóng thuế TNDN tạm nộp xác với thực tế hơn.[/quote]
Vậy cho em hỏi chút:
Năm nay em vẫn tạm nộp theo quý căn cứ vào tờ khai ước TNDN mình làm đầu năm ấy. Em đã nộp 2 Quý rùi
Vậy quý 3, quý 4 có tiếp tục nộp theo căn cứ này ko, nếu ko thì phải làm sao.Các anh chị trả lời chi tiết cho các bạn giống như em cùng biết với ạ.
Em cảm ơn nhiều

rk106

rk106

Văn Minh Lúa Nước
Vậy cho em hỏi chút:
Năm nay em vẫn tạm nộp theo quý căn cứ vào tờ khai ước TNDN mình làm đầu năm ấy. Em đã nộp 2 Quý rùi
Vậy quý 3, quý 4 có tiếp tục nộp theo căn cứ này ko, nếu ko thì phải làm sao.Các anh chị trả lời chi tiết cho các bạn giống như em cùng biết với ạ.
Em cảm ơn nhiều

đợi thông tư hướng dẫn bạn nhé! chưa ra! đang mang bầu!

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Quy định mới chưa có, bạn thực hiện theo văn bản cũ. Quý 3 vẫn tiếp tục nộp theo căn cứ tính từ đầu năm.

Vậy quý 3, quý 4 có tiếp tục nộp theo căn cứ này ko, nếu ko thì phải làm sao.

M

mualac_bt

Guest
30/5/07
19
0
0
HCMC
Vậy theo qui định mới có những qui định chính:
- Thời gian nộp tờ khai thuế GTGT: Chậm nhất là ngày 20 tháng tiếp theo.
- Thời hạn nộp thuế GTGT chậm nhất là ngày 20 tháng sau
- Thuế TNDN mình vẩn làm vào đầu năm và tạm trích nộp từng quý chứ không quyết toán và nộp theo quý.
Như vậy có chính xác không a?Và còn có những quy định nào khác nửa không a?Các anh chị có thể giúp các bạn giống như em để hiểu rỏ và áp dụng đúng nhe!Thanks các AC nhiều nhiều a?

N

nhung_thin

Guest
4/2/07
50
0
0
HANOI
Vậy theo qui định mới có những qui định chính:
- Thời gian nộp tờ khai thuế GTGT: Chậm nhất là ngày 20 tháng tiếp theo.
- Thời hạn nộp thuế GTGT chậm nhất là ngày 20 tháng sau
- Thuế TNDN mình vẩn làm vào đầu năm và tạm trích nộp từng quý chứ không quyết toán và nộp theo quý.
Như vậy có chính xác không a?Và còn có những quy định nào khác nửa không a?Các anh chị có thể giúp các bạn giống như em để hiểu rỏ và áp dụng đúng nhe!Thanks các AC nhiều nhiều a?
Luật quản lý thuế có hiệu lực từ 01/07/2007 ghi rất rõ những điều này. bạn tìm đọc nha.
Còn thuế TNDN tạm tính và phải nộp vào tháng đầu tiên mỗi quý. Như thế có nghĩa là mỗi năm sẽ có 4 tờ khai thuế TNDN.
Số thuế TNDN tam nộp nếu lớn hơn thực tế phát sinh trong mỗi quý sẽ được hoàn trả hoặc khấu trừ vào tháng tiếp theo, thời hạn hoàn trả chậm nhất 5 ngày kể từ ngày doanh nghiệp gửi văn bản đề nghị (đó là điều mình được nghe từ cán bộ thuế và rất tâm đắc)

cold

cold

Cao cấp
20/12/05
243
42
28
46
A2,Hoang Hoa Tham,Q.TB
Theo mình biết thì 30/07/2007 phải có TK thuế TNDN tạm tính cho quy 4.Có thể lấy theo mẫu trong phần mềm khai thuế GTGT hoặc chờ Thông tư 60 cho biểu mẫu mới.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA