Thuế GTGT trung tâm đào tạo kỹ năng?

  • Thread starter canvuduy
  • Ngày gửi
C

canvuduy

Thành viên thân thiết
22/2/06
98
5
8
Hanoi
vichman.tk
Chào các anh chị. Mình đóng tiền cho trung tâm đào tạo ký năm cho học sinh tham gia khóa học nâng cao kỹ năng tiếng anh, toán, văn độ tuổi tương đương với lớp 8 và lớp 9, và kỹ năng ôn thi vào lớp 10 các trường chất lượng cao. Hóa đơn trung tâm xuất có thuế GTGT 10%. Trung tâm thu thuế GTGT như vậy là đúng hay sai ạ?
 
  • Like
Reactions: chauanvu
C

chauanvu

Sơ cấp
31/7/09
2
0
1
HN
  • C

    chauanvu

Lĩnh vực đào tạo, phổ biến kiến thức hình như không chịu thuế GTGT
 
Xem 1 bình luận
Viet Huong

Viet Huong

TV Ban Quản Trị / Admin
Thành viên BQT
28/7/05
3,158
1,043
113
47
TP.HCM
  • Viet Huong

    Viet Huong

Là một kế toán, vui lòng đọc kỹ VBPL, đừng "hình như". Sai một ly, đi tiền tỷ của chủ DN.

Theo TT 219/2013/TT-BTC
Điều 4. Đối tượng không chịu thuế GTGT
....

13. Dạy học, dạy nghề theo quy định của pháp luật bao gồm cả dạy ngoại ngữ, tin học; dạy múa, hát, hội họa, nhạc, kịch, xiếc, thể dục, thể thao; nuôi dạy trẻ và dạy các nghề khác nhằm đào tạo, bồi dưỡng nâng cao trình độ văn hóa, kiến thức chuyên môn nghề nghiệp.

=> Nếu DN tổ chức dạy học hoặc đào tạo không được cấp phép theo quy định của PL thì được xem như cung cấp dịch vụ và thuộc đối tượng chịu thuế GTGT 10%.

CSKD được cấp phép dạy học, dạy nghề theo quy định của pháp luật thường sẽ cần có đồng thời 2 GP :
- Giấy phép 1: Giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp (Sở Kế hoạch và Đầu tư cấp) trong đó có đăng ký ngành nghề giáo dục, đào tạo.
- Giấy phép 2: Giấy phép hoạt động đào tạo do Sở giáo dục và Đào tạo cấp.
Quy trình cấp phép tuỳ thuộc vào loại hình đào tạo, ví dụ đào tạo ngoại ngữ hoặc giáo dục mầm non có quy trình cấp phép khác nhau.
 

Thành viên trực tuyến

  • deckab1

Xem nhiều

TEXT LINK