Có kê khai phí, lệ phí trên bảng kê thuế GTGT không?

• Thread starter oanhstm
  • Ngày gửi
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
O

oanhstm

Guest
4/6/07
16
0
0
TP.HCM
các anh chị ơi giup em với
em muốn hỏi khi đóng các phí và lệ phí thì mình có kê khai vào bảng kê hay ko. em đang cần gấp để kê khai thuế vì cty em là cty mới thành lập nên chưa kê khai thuế lần nào. em mong nhận được sự hồi âm của các anh chị trong thời gian sớm nhất.

Khóa học Quản trị dòng tiền
ngocluyen12

ngocluyen12

Guest
24/4/07
705
0
0
Hai phong
Bạn ko cần kê khai đâu.

NPT

NPT

Cao cấp
7/6/06
2,083
12
38
53
Rừng Tây Nguyên
Trần Thị nguyệt

Trần Thị nguyệt

Chỉ là hạt cát
29/6/06
109
1
18
40
QT-SG
Vậy theo mọi người, các loại phí, cước cầu đường thì có đưa vào bảng kê không ạh?

ngocluyen12

ngocluyen12

Guest
24/4/07
705
0
0
Hai phong
Phí, lệ phí là các khoản nộp liên quan đến kinh doanh, nếu không kê khai thì để vào đâu?
Vậy bạn kê vào bảng kê nào khi kê khai thuế? Mình nghĩ là hạch toán vào chi phí bình thường thôi.

NPT

NPT

Cao cấp
7/6/06
2,083
12
38
53
Rừng Tây Nguyên
Vậy bạn kê vào bảng kê nào khi kê khai thuế? Mình nghĩ là hạch toán vào chi phí bình thường thôi.
Phí và lệ phí có 2 loại:
Một là có thuế GTGT thì kê vào mẫu 03/GTGT ( VD như phí cầu đường loại có thuế GTGT)
Hai là loại không có thuế GTGT thì kê vào mẫu 05/GTGT ( VD như phí làm giấy CNDKKD...)

ngocluyen12

ngocluyen12

Guest
24/4/07
705
0
0
Hai phong
Phí và lệ phí có 2 loại:
Một là có thuế GTGT thì kê vào mẫu 03/GTGT ( VD như phí cầu đường loại có thuế GTGT)
Hai là loại không có thuế GTGT thì kê vào mẫu 05/GTGT ( VD như phí làm giấy CNDKKD...)

Có thuế GTGT thì mình ko nói còn ko có thuế thì đâu có kê vào bảng kê nào đâu. Bảng 05/GTGT là kê đối với dịch vụ mua vào có hóa đơn bán hàng mà.

thaohp

thaohp

Bà già xinh gái!
30/11/05
138
5
18
45
Hải Phòng
Phí và lệ phí có 2 loại:

Đã có thuế thì dĩ nhiên phải kê vào mẫu 03/GTGT, thế nếu phí cầu đường ko có thuế thì kê vào đâu hả bác? Đương nhiên là tính thẳng vào chi phí chứ, tại sao lại kê vào mẫu 05/GTGT được.

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Anh ới! Căn cứ để lập bảng kê 05/GTGT là hóa đơn bán hàng thông thường của đối tượng nộp thuế GTGT theo phương pháp trực tiếp.

Em nghĩ, phí làm giấy CNĐKKD chỉ là chứng từ thôi, chứ không phải là hóa đơn bán hàng thông thường. Do đó, không kê khai vào mẫu 05/GTGT.

V

vanvo

Guest
2/3/07
55
1
0
Hoang Sa-Vietnam
Chứng từ hợp lệ (VD biên lai thu lệ phí làm giấy CNĐKKD) cơ quan thuế không bắt buộc phải kê khai như hóa đơn bởi vì nó không ảnh hưởng đến thuế GTGT.

Nhưng doanh nghiệp được khuyến khích làm điều đó.

Như vậy có thể kê khai vào mẫu 04/GTGT (bảng kê hàng hóa, dịch vụ mua vào không có hóa đơn) tên cũ là bảng kê mua hàng nông lâm thủy sản, cát...

T

thunhi

Guest
31/5/07
27
0
0
TP.HCM
Biên lai thu phí, lê phi co mệnh giá

Các anh chị cho em hỏi nếu biên lai thu phí, lệ phí có mệnh giá thì ta đưa vào bảng kê 04/GTGT được không? hay chỉ để làm chi phí

T

tanhhm

Sơ cấp
9/2/06
7
0
1
Hồ Chí Minh
Theo mình nên kê vào bảng kê 04/GTGT. Từ trước đến giờ mình vẫn kê khai như vậy. Bảng kê 05/GTGT dùng kê khai các hóa đơn trực tiếp.

P

phongmlg

Trung cấp
12/6/07
123
2
18
HCMC
các anh chị ơi giup em với
em muốn hỏi khi đóng các phí và lệ phí thì mình có kê khai vào bảng kê hay ko. em đang cần gấp để kê khai thuế vì cty em là cty mới thành lập nên chưa kê khai thuế lần nào. em mong nhận được sự hồi âm của các anh chị trong thời gian sớm nhất.

:pepsi:
Các phí và lệ phí cũng chính là Hóa đơn GTGT nên cần phải kê khai. Theo mình được biết thì nhiều doanh nghiệp đã ko hiểu được vấn đề này. Mình làm dịch vụ vận tải nên phải giải thích nhiều về vấn đề này cho khách hàng. Nếu các bạn nhìn kỹ thì trên giấy thu phí có ghi thuế GTGT, hoặc ko thì sẽ theo QĐ của BTC!

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA