THUẾ SUẤT GIÁ TRỊ GIA TĂNG

• Thread starter congtyvtxdthangthanh@gmai
  • Ngày gửi
C

congtyvtxdthangthanh@gmai

Sơ cấp
24/8/20
1
0
1
33
Công ty em chuyên sản xuất thức ăn chăn nuôi thuế suất đầu ra không chịu thuế, hàng hoá nguyên liệu mua vào hoá đơn thuế VAT có ghi là 10% vậy số thuế 10% này em có được tính vào đơn giá không ạ:

VD: Mua bột ngũ cốc mua để pha vào cho cám : số lượng 1000 kg x 12.000 = 12.000.000 VND

Thuế VAT 10%= 1.200.000 VND

Tổng cộng: 13.200.000 VND

Vậy khi nhập kho đơn giá em phải tính cụ thể như thế nào ạ, em có phải lấy số thuế gtgt 1.200.000 + số tiền 12.000.000 để chia ra cho đơn giá không.

Em rất thầy cô hướng dẫn em với ạ. em xin chân thành cảm ơn

Khóa học Quản trị dòng tiền
Huyền Mia

Huyền Mia

Thành viên Cố vấn - Webketoan Mentors
20/10/17
1,258
565
113
31
Đầu ra không chịu thuế thì đầu vào không được khấu trừ. Số thuế GTGT không được khấu trừ được tính vào giá trị của TS được mua, giá vốn của sản phẩm bán ra, hoặc chi phí sản xuất kinh doanh theo từng trường hợp cụ thể
Trường hợp này của bạn bạn hạch toán số thuế GTGT không được khấu trừ vào giá trị của NVL mua vào

phamtienthanh

phamtienthanh

Cao cấp
9/12/09
268
89
28
Thanh hóa
Số thuế giá trị gia tăng đầu vào của hàng hóa, dịch vụ, tài sản cố định phục vụ cho sản xuất: phân bón, máy móc, thiết bị chuyên dùng phục vụ cho sản xuất nông nghiệp, tàu đánh bắt xa bờ, thức ăn gia súc, gia cầm, thủy sản và thức ăn cho vật nuôi khác tiêu thụ trong nước không được kê khai, khấu trừ mà tính vào chi phí được trừ khi xác định thu nhập chịu thuế thu nhập doanh nghiệp, trừ số thuế giá trị gia tăng của hàng hóa, dịch vụ, tài sản cố định mua vào thể hiện trên hóa đơn giá trị gia tăng, chứng từ nộp thuế GTGT khâu nhập khẩu phát sinh trước ngày 01 tháng 01 năm 2015 đáp ứng điều kiện khấu trừ, hoàn thuế và thuộc diện hoàn thuế theo quy định tại Điều 18 Thông tư số 219/2013/TT-BTC ngày 31/12/2013 và Thông tư này.

• Like
Reactions: Huyền Mia

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA