Tạm ứng nhiều tháng lương có tính thuế thu nhập cá nhân không?

• Thread starter Nguyễn Thị Kiều Trinh
  • Ngày gửi
N

Nguyễn Thị Kiều Trinh

Cao cấp
19/12/05
201
14
18
42
Thành phố Cần Thơ
Chào Mọi Người,
Nhân viên công ty em có hợp đồng lao động, nhưng do hoàn cảnh họ ứng 4 tháng lương( khoảng 40 triệu) dựa trên số thực lãnh. vậy em có tính thuế thu nhập cá nhân cho trường hợp này hay không? có người tư vấn em là tính quyết toán tạm thuế TNCN cả năm 2020. Em cám ơn

Khóa học Quản trị dòng tiền
Huyền Mia

Huyền Mia

Thành viên Cố vấn - Webketoan Mentors
20/10/17
1,258
565
113
31
Coi như 1 khoản tiền NLĐ vay của công ty có làm bạn đỡ băn khoăn ? vấn đề có trở nên đơn giản hơn không ???? @@

• Like
Reactions: MINA
N

Nguyễn Thị Kiều Trinh

Cao cấp
19/12/05
201
14
18
42
Thành phố Cần Thơ
Cho Vay thì tính lãi, em tính cho mượn nhưng đối với người lao động và doanh nghiệp có hợp lý không ? mượn và hình thức hoàn trả vào lương hàng tháng

Huyền Mia

Huyền Mia

20/10/17
1,258
565
113
31
NLĐ gặp khó khăn, cty cho vay ko lấy lãi, về tình về lý mình thấy ko vấn đề

N

Nguyễn Thị Kiều Trinh

Cao cấp
19/12/05
201
14
18
42
Thành phố Cần Thơ
Chào chị,
Em cám ơn đã giúp đỡ em

N

Nguyencongthuy

25/11/11
982
243
43
Bienhoadongnai
Đang là tạm ứng sao tính thuế ?

• Like
H

huygia88

Sơ cấp
20/9/18
45
14
8
35
Chào bạn Nguyễn Thị Kiều Trinh,
- Theo mình, trường hợp này tùy đơn vị bạn xem xét thực hiện có khấu trừ thuế TNCN không nhé. Tuy nhiên, nếu xét thấy số tiền tạm ứng là nhiều, và tránh rủi ro cá nhân tạm ứng nghỉ việc thì nên khấu trừ thuế TNCN đợt tạm ứng này, cuối năm quyết toán thừa/ thiếu thuế TNCN lại. Vì trong trường hợp cá nhân đã tạm ứng nếu nghỉ việc thì xem như nghĩa vụ thuế TNCN chưa thực hiện, công ty sẽ phải đóng thay và xem như là chi phí phải chịu trong kỳ. Các anh/ chị khác cho ý kiến nhé.

Trân trọng

• Like
Huyền Mia

Huyền Mia

20/10/17
1,258
565
113
31
Theo mình tiền lương là số tiền mà NLĐ nhận được từ người SDLĐ sau khi đã hoàn thành 1 công việc hoặc 1 dịch vụ ( Tức là NLĐ chắc chắn sẽ nhận được khoản tiền đó). Luật thuế TNCN quy định thời điểm tính thuế TNCN là thời điểm chi trả thu nhập
Ứng trước tiền lương là khoản tiền mà NLĐ nhận từ công việc sẽ làm trong tương lai ( Thực tế là có thể sẽ làm hoặc không làm ) nên không thể coi là 1 khoản thu nhập chắc chắn được mà nó giống 1 khoản vay hơn. Khoản vay này có thể sẽ được trả bằng sức lao động hoặc bằng tiền ( Nếu NLĐ nghỉ việc ).
Khi được trả bằng sức lao động thì nó sẽ quay trở lại là tiền lương lúc đó mới tính thuế TNCN bình thường. Còn hiện tại thời điểm tạm ứng lương theo mình không tính
Đây là quan điểm cá nhân của mình , chúng ta trao đổi tiếp nha @huygia88 @@

N

Nguyễn Thị Kiều Trinh

Cao cấp
19/12/05
201
14
18
42
Thành phố Cần Thơ
Chào mọi người,
Em cám ơn mọi người đã tư vấn giúp em, theo TT 111 thì tính thuế TNCN tại thời điểm chi trả thu nhập, Nếu e tính thuế TNCN cho người lao động thì tạm tính thuế TNCN cả năm của người lao động được không vì thuế TNCN là quyết toán năm

Huyền Mia

Huyền Mia

20/10/17
1,258
565
113
31
Đừng tự làm khó mình thế. Nghĩ mọi việc đơn giản thôi @@
Mn đưa ra quan điểm cá nhân, lựa chọn xử lý ntn thì phải do bạn quyết định vì những vấn đề nó ko đk quy định rõ ràng cụ thể trong luật thì ko tránh khỏi có nhiều ý kiến khác nhau, quan trọng khi mình lựa chọn rồi mình có tự tin bảo về quan điểm hay ko ( tất nhiên chọn thì phải có cơ sở)
Như mình là ko tính lý do thì mình giải thích ở trên rồi đó @Nguyễn Thị Kiều Trinh

N

Nguyễn Thị Kiều Trinh

Cao cấp
19/12/05
201
14
18
42
Thành phố Cần Thơ
Chào Bạn,
Người lao động có hợp đồng dài hạn(leader).Nên có tính làm lâu dài